Quy định gắn phù hiệu đối với xe chở nhân viên của công ty

Quy định gắn phù hiệu đối với xe chở nhân viên của công ty

Tổng đài cho tôi hỏi công ty tôi có 1 xe 21 chỗ không kinh doanh vận tải hàng hóa mà chở nhân viên công ty đến công ty làm việc thì xe này có phải gắn phù hiệu không? Nếu có thì cho tôi hỏi quy định gắn phù hiệu và thủ tục thế nào?



Tư vấn giao thông đường bộQuy định gắn phù hiệu:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Về vấn đề: Quy định gắn phù hiệu đối với xe chở nhân viên của công ty; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, về quy định về gắn phù hiệu 

Căn cứ Khoản 6 Điều 3 Nghị định 86/2014/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 3. Giải thích từ ngữ

6. Vận tải người nội bộ là hoạt động vận tải do các đơn vị sử dụng loại xe ô tô chở người từ 09 chỗ ngồi trở lên để định kỳ vận chuyển cán bộ, công chức, viên chức, người lao động hoặc học sinh, sinh viên của mình từ nơi ở đến nơi làm việc hoặc học tập và ngược lại”.

Như vậy, theo quy định trên, trường hợp công ty bạn sử dụng xe ô tô 21 chỗ dùng để chở nhân viên công ty đến công ty làm việc thì xe của công ty bạn được xác định là xe nội bộ.

Bên cạnh đó, căn cứ Điều 48 Thông tư 63/2014/TT-BGTVT quy định như sau:

“Điều 48. Quy định về xe ô tô vận tải người nội bộ

Xe ô tô vận tải người nội bộ có sức chứa từ 16 chỗ ngồi trở lên phải đảm bảo các yêu cầu sau:

1. Từ ngày 01 tháng 01 năm 2016, xe ô tô vận tải người nội bộ phải có phù hiệu “XE NỘI BỘ” theo mẫu quy định tại Phụ lục 23 của Thông tư này”.

Theo quy định trên, xe nội bộ từ 16 chỗ trở lên phải gắn phù hiệu còn xe từ 9 chỗ đến 15 chỗ không phải gắn phù hiệu. Với trường hợp công ty bạn sử dụng xe ô tô 21 chỗ dùng để chở nhân viên công ty, khi đó xe của công ty bạn sẽ phải gắn phù hiệu.
Quy định gắn phù hiệu
Thứ hai, về thủ tục gắn phù hiệu

Căn cứ vào khoản 6 Điều 55 Thông tư 63/2014/TT-BGTVT quy định như sau:

Điều 55. Quy định về cấp phù hiệu, biển hiệu

6. Cấp phù hiệu “XE NỘI BỘ”

Đơn vị có xe ô tô vận tải nội bộ gửi 01 bộ hồ sơ đề nghị cấp phù hiệu đến Sở Giao thông vận tải nơi đơn vị đặt trụ sở chính hoặc trụ sở chi nhánh trực tiếp hoặc qua đường bưu điện. Hồ sơ bao gồm:

a) Giấy đề nghị cấp phù hiệu theo mẫu quy định tại Phụ lục 24 của Thông tư này.

b) Bản sao kèm bản chính để đối chiếu hoặc bản sao có chứng thực Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh (hoặc đăng ký doanh nghiệp), Giấy đăng ký xe ô tô, giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường.”

Như vậy, công ty bạn cần gửi 01 bộ hồ sơ đề nghị cấp phù hiệu đến Sở Giao thông vận tải nơi đặt vị trụ sở chính hoặc trụ sở chi nhánh trực tiếp hoặc qua đường bưu điện, hồ sơ bao gồm:

– Giấy đề nghị cấp phù hiệu theo mẫu quy định tại Phụ lục 24 của Thông tư 63/2014/TT- BGTVT.

– Bản sao kèm bản chính để đối chiếu hoặc bản sao có chứng thực:

+) Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh (hoặc đăng ký doanh nghiệp);

+) Giấy đăng ký xe ô tô;

+) Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường.

Trên đây là bài viết về vấn đề: Quy định gắn phù hiệu đối với xe chở nhân viên của công ty.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết :

Quy định về việc gắn phù hiệu cho xe đưa đón học sinh

Xe ô tô 16 chỗ chở công nhân viên có cần làm Giấy phép kinh doanh, gắn phù hiệu

Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi