Quy định về giới hạn xếp hàng hóa, hành lý trên xe ô tô chở khách

Quy định về giới hạn xếp hàng hóa, hành lý trên xe ô tô chở khách

Xin chào tổng đài tư vấn. Cho tôi hỏi có quy định nào về giới hạn xếp hàng hóa, hành lý trên xe ô tô chở khách không? Nếu tôi điều khiển xe ô tô chở khách mà có hàng hóa, hành lý vượt quá kích thước bao ngoài của xe thì bị phạt như thế nào? Mong tổng đài tư vấn giúp tôi, tôi xin cảm ơn.



Tư vấn giao thông đường bộChở khách:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn Đối với câu hỏi của bạn; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, quy định về giới hạn xếp hàng hóa trên xe chở khách:

Căn cứ theo khoản 3 Điều 19 Thông tư 46/2015/TT-BGTVT như sau:

“Điều 19. Chiều rộng và chiều dài xếp hàng hóa trên phương tiện giao thông đường bộ khi lưu thông trên đường bộ

3. Xe chở khách không được phép xếp hàng hóa, hành lý nhô ra quá kích thước bao ngoài của xe.”

Như vậy theo quy định trên thì xe chở khách không được phép xếp hàng hóa, hành lý nhô ra quá kích thước bao ngoài của xe.

Thứ hai, mức phạt ô tô khách chở hàng hóa, hành lý vượt quá kích thước bao ngoài của xe:

Căn cứ theo quy định tại điểm e khoản 3 Điều 23 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

“Điều 23. Xử phạt người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người vi phạm quy định về vận tải đường bộ

3. Phạt tiền từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

e) Chở hành lý, hàng hóa vượt quá kích thước bao ngoài của xe;”

Bên cạnh đó căn cứ theo quy định tại điểm a khoản 8 điều 23 Nghị định 46/2016/NĐ-CP thì:

“8. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Khoản 2, Khoản 4 (trường hợp vượt trên 50% đến 100% số người quy định được phép chở của phương tiện); Điểm c, Điểm d,Điểm e Khoản 3; Điểm a, Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm e, Điểm h, Điểm i, Điểm k, Điểm l, Điểm m Khoản 5; Khoản 6; Khoản 7 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;”

Chở khách

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy theo quy định trên đối chiếu với trường hợp của bạn; bạn điều khiển xe ô tô chở khách mà có hàng hóa, hành lý vượt quá kích thước bao ngoài của xe thì bạn sẽ bị xử phạt tiền từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng. Ngoài ra, bạn còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

Kết luận:

Quy định về giới hạn xếp hàng hóa, hành lý trên xe ô tô chở khách được thực hiện theo quy định của pháp luật hiện hành.

Trên đây là bài viết về vấn đề quy định về giới hạn xếp hàng hóa, hành lý trên xe ô tô chở khách. Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết :

Đi xe đạp điện có phải đội mũ bảo hiểm không?

Học sinh chưa đủ 16 tuổi điều khiển xe có xi lanh 50 cm3

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi của bạn. Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tổng đài tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi