Thủ tục gắn phù hiệu xe hợp đồng 16 chỗ theo quy định như thế nào?

Thủ tục gắn phù hiệu xe hợp đồng 16 chỗ theo quy định như thế nào?

Công ty tôi có xe hợp đồng 16 chỗ dùng để chở cán bộ, công nhân viên, học sinh của hai trường học thì có phải gắn phù hiệu không ạ? Nếu có thì thủ tục gắn phù hiệu xe hợp đồng như thế nào ạ?



Tư vấn giao thông đường bộThủ tục gắn phù hiệu xe hợp đồng:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn 1900 6172. Về thủ tục gắn phù hiệu xe hợp đồng 16 chỗ, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Khoản 3 Điều 11 Nghị định 86/2014/NĐ-CP quy định như sau:

Điều 11. Quy định đối với lái xe, người điều hành vận tải và xe ô tô hoạt động kinh doanh vận tải

3. Xe ô tô hoạt động kinh doanh vận tải phải bảo đảm các yêu cầu sau đây:

a) Xe ô tô kinh doanh vận tải hành khách theo tuyến cố định, xe taxi, xe buýt,xe vận chuyển hành khách theo hợp đồng, xe chở công – ten – nơ, xe đầu kéo kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc, xe ô tô vận tải hàng hóa phải được gắn phù hiệu; xe ô tô kinh doanh vận tải khách du lịch phải được gắn biển hiệu theo quy định của Bộ Giao thông vận tải“.

Theo đó, xe bạn là xe hợp đồng chở cán bộ, công nhân viên và học sinh của hai trường học thì sẽ là xe vận chuyển hành khách theo hợp đồng. Vậy nên xe bạn phải gắn phù hiệu theo quy định.

Thứ hai, về hồ sơ xin cấp phù hiệu xe hợp đồng:

Căn cứ khoản 5 Điều 55 Thông tư 63/2014/TT-BGTVT quy định về cấp phù hiệu:

“Điều 55. Quy định về cấp phù hiệu, biển hiệu

5. Đơn vị kinh doanh vận tải gửi trực tiếp hoặc qua đường bưu điện 01 bộ hồ sơ đề nghị cấp phù hiệu đến Sở Giao thông vận tải nơi đơn vị đặt trụ sở chính hoặc trụ sở chi nhánh. Hồ sơ bao gồm:

a) Giấy đề nghị cấp phù hiệu theo mẫu quy định tại Phụ lục 24 của Thông tư này;

b) Bản sao kèm bản chính để đối chiếu hoặc bản sao có chứng thực giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường, giấy đăng ký xe ô tô và hợp đồng thuê phương tiện với tổ chức, cá nhân cho thuê tài chính hoặc cho thuê tài sản, hợp đồng thuê phương tiện giữa thành viên và hợp tác xã nếu xe không thuộc sở hữu của đơn vị kinh doanh vận tải. Đối với những phương tiện mang biển số đăng ký không thuộc địa phương nơi giải quyết thủ tục hành chính thì Sở Giao thông vận tải nơi nhận hồ sơ phải lấy ý kiến xác nhận về tình trạng của xe ô tô tham gia kinh doanh vận tải của Sở Giao thông vận tải địa phương nơi phương tiện mang biển số đăng ký theo quy định tại khoản 12 Điều này.

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

c) Cung cấp tên Trang thông tin điện tử, tên đăng nhập, mật khẩu truy cập vào thiết bị giám sát hành trình của các xe đề nghị cấp phù hiệu.”

Nộp tại: Sở giao thông vận tải nơi đơn vị đặt trụ sở chính.

Như vậy, bạn cần phải chuẩn bị những giấy tờ nêu trên để xin cấp phù hiệu xe hợp đồng

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết về thủ tục gắn phù hiệu xe hợp đồng 16 chỗ:

Quy định về người điều hành kinh doanh vận tải

Xe có kinh doanh vận tải có cần giấy phép kinh doanh

Nếu còn thắc mắc về thủ tục gắn phù hiệu xe hợp đồng 16 chỗ, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi