Xử phạt đối với trường hợp điều khiển xe máy không có cà vẹt xe

Xử phạt đối với trường hợp điều khiển xe máy không có cà vẹt xe

Em chạy xe máy mà không có cà vẹt xe thì bị phạt như thế nào ạ? CSGT giữ xe của em thì có đúng không ạ? Em cảm ơn nhiều ạ!



Tư vấn giao thông đường bộKhông có cà vẹt xe

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Với vấn đề của bạn Tổng đài tư vấn xin tư vấn như sau:

Thứ nhất, về việc điều khiển xe máy không có cà vẹt xe:

Căn cứ theo Điểm a Khoản 2 Điều 58 Luật giao thông đường bộ năm 2008 quy định như sau:

“Điều 58. Điều kiện của người lái xe tham gia giao thông

2. Người lái xe khi điều khiển phương tiện phải mang theo các giấy tờ sau:

a) Đăng ký xe”.

Như vậy, khi tham gia giao thông thì người điều khiển xe máy phải mang cà vẹt xe. Nếu điều khiển xe máy không có cà vẹt xe thì sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính.

Thứ hai, xử phạt đối với lỗi điều khiển xe không có cà vẹt xe:

Căn cứ Điểm a Khoản 3 Điều 17 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 17. Xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông

3. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Điều khiển xe không có Giấy đăng ký xe theo quy định”.

Như vậy, theo quy định thì bạn điều khiển xe máy có cà vẹt xe sẽ bị xử phạt từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng.

Không có cà vẹt xe

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Thứ ba, cảnh sát giao thông có quyền giữ xe không có cà vẹt xe không?

Căn cứ Điểm g Khoản 1 Điều 78 Nghị định 46/2016/NĐ-CP có quy định:

“Điều 78. Tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm

phạm

1. Để ngăn chặn ngay vi phạm hành chính, người có thẩm quyền xử phạt được phép tạm giữ phương tiện đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt đối với những hành vi vi phạm được quy định tại các Điều, Khoản, Điểm sau đây của Nghị định này và phải tuân thủ theo quy định tại Khoản 2 Điều 125 của Luật Xử lý vi phạm hành chính:

g) Khoản 3 Điều 17″.

Như vậy, theo quy định trên thì cảnh sát giao thông có quyền giữ xe của bạn 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính khi bạn điều khiển xe máy không có cà vẹt xe.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết sau:

Mức phạt xe máy tham gia giao thông không có giấy đăng ký xe

Mang bản sao đăng ký xe tham gia giao thông có bị phạt?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button