-->

Xử phạt lỗi chở hàng vượt quá tải trọng cầu, đường 60%

Xử phạt lỗi chở hàng vượt quá tải trọng cầu, đường 60%

Tôi lái xe tải chở hàng vượt quá tải trọng cầu, đường 60% thì tôi bị xử phạt thế nào. Xe này của công ty thì công ty có bị xử phạt không?



Tư vấn giao thông đường bộVượt quá tải trọng cầu, đường 60%:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn 1900 6172.  Về vấn đề: Xử phạt lỗi chở hàng vượt quá tải trọng cầu, đường 60%, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, xử phạt người điều khiển xe chở hàng vượt quá trọng tải cầu, đường 60%

Căn cứ tại Điểm a Khoản 4 Điều 33 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 33. Xử phạt người điều khiển xe bánh xích; xe quá tải trọng, quá khổ giới hạn của cầu, đường (kể cả xe ô tô chở hành khách)

4. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Điều khiển xe mà tổng trọng lượng (khối lượng toàn bộ) của xe hoặc tải trọng trục xe (bao gồm cả hàng hóa xếp trên xe, người được chở trên xe) vượt quá tải trọng cho phép của cầu, đường trên 50% đến 100%; trừ trường hợp có Giấy phép lưu hành còn giá trị sử dụng;

7. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Khoản 1; Khoản 3; Khoản 4 Điều này còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe (khi điều khiển ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự ô tô); chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ (khi điều khiển xe máy chuyên dùng) từ 01 tháng đến 03 tháng;”

Như vậy, theo quy định trên, bạn là người điều khiển xe chở hàng vượt quá tải trọng cầu, đường 60% thì bạn sẽ bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng và bị tước giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng. Ngoài ra, bạn buộc phải hạ phần hàng quá tải, nếu gây hư hại cầu, đường phải khôi phục lại tình trạng ban đầu đã bị thay đổi.

Vượt quá tải trọng cầu, đường 60%

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Thứ hai, xử phạt đối với chủ phương tiện

Căn cứ Điểm c Khoản 10 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

10. Phạt tiền từ 14.000.000 đồng đến 16.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 28.000.000 đồng đến 32.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây

c) Giao phương tiện hoặc để cho người làm công, người đại diện điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm a Khoản 4 Điều 33 Nghị định này hoặc trực tiếp điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm a Khoản 4 Điều 33 Nghị định này.”

Như vậy, đối với công ty của bạn là chủ phương tiện, thì sẽ bị phạt tiền từ 28.000.000 đồng đến 32.000.000 đồng.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Lỗi đi sai làn đường của xe ô tô mới nhất

Điều khiển xe ô tô mà say rượu có bị tạm giữ phương tiện không?

Mọi thắc mắc xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi