Xử phạt xe khách giường nằm không có lệnh vận chuyển

Xử phạt xe khách giường nằm không có lệnh vận chuyển

Tôi điều khiển xe khách giường nằm theo tuyến cố định Nghệ AN – Hà Nội nhưng không có lệnh vận chuyển thì tôi bị xử phạt thế nào? Có bị tước Giấy phép lái xe không?



Tư vấn giao thông đường bộ:Không có lệnh vận chuyển

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho Tổng đài tư vấn. Về vấn đề: Xử phạt xe khách giường nằm không có lệnh vận chuyển; chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ theo Điểm i Khoản 5 và Điểm a Khoản Điều 23 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

Điều 23. Xử phạt người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người vi phạm quy định về vận tải đường bộ

5.Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

i) Vận chuyển hành khách theo tuyến cố định không có hoặc không mang theo Lệnh vận chuyển hoặc có mang theo Lệnh vận chuyển nhưng không ghi đầy đủ thông tin, không có xác nhận của bến xe hai đầu tuyến theo quy định;

8.Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Khoản 2, Khoản 4 (trường hợp vượt trên 50% đến 100% số người quy định được phép chở của phương tiện); Điểm c, Điểm d, Điểm e Khoản 3; Điểm a, Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm e, Điểm h, Điểm i, Điểm k, Điểm l, Điểm m Khoản 5; Khoản 6; Khoản 7 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;

Không có lệnh vận chuyển

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy, với trường hợp của bạn bạn điều khiển xe giường nằm tuyến cố định Nghệ An – Hà Nội nhưng không có Lệnh vận chuyển thì bạn sẽ bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng, ngoài ra bạn còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;

Trên đây là bài viết tư vấn về vấn đề: Xử phạt xe khách giường nằm không có lệnh vận chuyển.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết sau:

Quy định và mức xử phạt đối với hành vi vi phạm với lệnh vận chuyển

Xử phạt lỗi liên quan đến lệnh vận chuyển bao nhiêu tiền?

Trong quá trình giải quyết có vấn đề gì còn thắc mắc bạn vui lòng xin liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi