Bên nào chi trả chi phí giám định mức suy giảm khả năng lao động?

Bên nào chi trả chi phí giám định mức suy giảm khả năng lao động?

Bên nào chi trả chi phí giám định mức suy giảm khả năng lao động? Tôi muốn hỏi khi đi giám định suy giảm khả năng lao động sẽ do bên nào chi trả chi phí ạ? Mong sớm được giải đáp! Tôi xin chân thành cảm ơn!



Tư vấn chế độ tai nạn lao động:Chi trả chi phí giám định

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Về vấn đề chi trả chi phí giám định mức suy giảm khả năng lao động; chúng tôi xin tư vấn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Điểm b Khoản 2 Điều 38 Luật An toàn vệ sinh lao động năm 2015:

“Điều 38. Trách nhiệm của người sử dụng lao động đối với người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp

Người sử dụng lao động có trách nhiệm đối với người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp như sau:

b) Trả phí khám giám định mức suy giảm khả năng lao động đối với những trường hợp kết luận suy giảm khả năng lao động dưới 5% do người sử dụng lao động giới thiệu người lao động đi khám giám định mức suy giảm khả năng lao động tại Hội đồng giám định y khoa”.

Ngoài ra, tại khoản 1 Điều 42 Luật an toàn vệ sinh lao động năm 2015 có quy định thêm: 

Điều 42. Sử dụng Quỹ bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp

1. Trả phí khám giám định thương tật, bệnh tật do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp đối với các trường hợp đủ điều kiện hưởng theo quy định tại Điều 45 và Điều 46 của Luật này; trả phí khám giám định đối với trường hợp người lao động chủ động đi khám giám định mức suy giảm khả năng lao động theo quy định tại điểm b khoản 1 và khoản 3 Điều 47 của Luật này mà kết quả khám giám định đủ điều kiện để điều chỉnh tăng mức hưởng trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp”.

Theo đó:

Pháp luật hiện hành quy định người sử dụng lao động phải chi trả chi phí giám định mức suy giảm khả năng lao động khi mức suy giảm khả năng lao động của người lao động dưới 5%. Còn Quỹ bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp sẽ chi trả chi phí này trong trường hợp mức suy giảm khả năng lao động từ 5% trở lên; hoặc trường hợp người lao động chủ động đi khám giám định mức suy giảm khả năng lao động mà kết quả khám giám định đủ điều kiện để điều chỉnh tăng mức hưởng trợ cấp tai nạn lao động.

Chi trả chi phí giám định Tư vấn chế độ tai nạn lao động trực tuyến 24/7 : 1900 6172

Kết luận

Tóm lại, tùy theo mức độ suy giảm khả năng lao động mà phía công ty hoặc quỹ bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp sẽ đứng ra chi trả chi phí giám định mức suy giảm cho người lao động.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết: 

Dưỡng sức sau tai nạn lao động theo luật mới nhất

Hồ sơ hưởng chế độ tai nạn lao động và thời gian nộp

Nếu còn còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn và giải đáp trực tiếp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi