Bị chấm dứt HĐLĐ thì có được hưởng trợ cấp thất nghiệp không?

Bị chấm dứt HĐLĐ thì có được hưởng trợ cấp thất nghiệp không?

Tôi muốn hỏi, năm nay tôi đủ 55 tuổi, nhưng mới được 16 năm công tác, vậy tôi bị chấm dứt HĐLĐ thì có được hưởng trợ cấp thất nghiệp không ạ?



Bị chấm dứt HĐLĐTư vấn Bảo hiểm thất nghiệp:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Với câu hỏi của bạn Tổng đài tư vấn tư vấn như sau:

Về điều kiện để được hưởng trợ cấp thất nghiệp:

Căn cứ Điều 49 Luật Việc làm 2013 có quy định về điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp như sau:

Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của Luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

Thứ nhất: Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:

– Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật;

– Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

Thứ hai: Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 43 của Luật này; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều 43 của Luật này;

Thứ ba: Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định tại khoản 1 Điều 46 của Luật này;

Thứ tư: Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp, trừ các trường hợp sau đây:

– Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an;

– Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên;

– Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

Bị chấm dứt HĐLĐ

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172

– Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù;

– Ra nước ngoài định cư; đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng;

-Chết.

Theo thông tin bạn cho biết, năm nay bạn đủ 55 tuổi, nhưng mới được 16 năm công tác và bị chấm dứt HĐLĐ. Do bạn không trình bày cụ thể về việc bạn đóng được bao nhiêu tháng BHTN và bạn bị chấm dứt HĐLĐ thế nào, vậy nên bạn cần đối chiếu vào trường hợp của bạn để xét xem bạn đủ điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp chưa. 

Trên đây là phần tư vấn của chúng tôi đối với câu hỏi của bạn. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Các trường hợp tạm ngưng và chấm dứt hưởng bảo hiểm thất nghiệp;

Hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp gồm những giấy tờ gì?

Trên đây là quy định của pháp luật về điều kiện để được hưởng trợ cấp thất nghiệp. Trong quá trình giải quyết, mọi thắc mắc liên quan đến bảo hiểm thất nghiệp, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi