Cách tính bảo hiểm xã hội một lần cho những tháng lẻ

Cách tính bảo hiểm xã hội một lần cho những tháng lẻ

Cách tính bảo hiểm xã hội một lần cho những tháng lẻ? Tôi tham gia bảo hiểm xã hội được 7 năm 6 tháng. Đến tháng 1/2016 tôi định làm hồ sơ hưởng bảo hiểm một lần. Vậy, bây giờ tôi muốn làm thủ tục hưởng bảo hiểm xã hội 1 lần thì số năm để tính mức hưởng được tính như thế nào, những tháng lẻ được tính như thế nào?



những tháng lẻTư vấn bảo hiểm xã hội:

Chào bạn,cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Theo quy định tại Khoản 2, Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP có quy định:

Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm được tính như sau:

a) 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng trước năm 2014;

b) 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi;

c) Trường hợp thời gian đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ một năm thì mức hưởng bảo hiểm xã hội bằng số tiền đã đóng, mức tối đa bằng 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội.

Như vậy:

Do trong trường hợp của bạn không nói rõ cụ thể những năm đóng bảo hiểm xã hội nên có thể căn cứ theo quy định trên để tính như sau:

+ Những năm đóng trước năm 2014 thì mỗi năm (12 tháng) tương ứng với 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội.

+ Những năm đóng từ năm 2014 trở đi tương ứng với 2 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội.

Bên cạnh đó, căn cứ khoản 4 Điều 19 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH quy định:

“Điều 19. Bảo hiểm xã hội một lần

4. Khi tính mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần trong trường hợp thời gian đóng bảo hiểm xã hội có tháng lẻ thì từ 01 tháng đến 06 tháng được tính là nửa năm, từ 07 tháng đến 11 tháng được tính là một năm.

Trường hợp tính đến trước ngày 01 tháng 01 năm 2014 nếu thời gian đóng bảo hiểm xã hội có tháng lẻ thì những tháng lẻ đó được chuyển sang giai đoạn đóng bảo hiểm xã hội từ ngày 01 tháng 01 năm 2014 trở đi để làm căn cứ tính hưởng bảo hiểm xã hội một lần”.

những tháng lẻ

Tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172

Theo đó:

Trường hợp thời gian đóng bảo hiểm xã hội của bạn có tháng lẻ thì từ 01 tháng đến 06 tháng được tính là nửa năm, từ 07 tháng đến 11 tháng được tính là một năm. Nếu tính đến trước ngày 01 tháng 01 năm 2014 nếu bạn có thời gian đóng bảo hiểm xã hội có tháng lẻ thì những tháng lẻ đó được chuyển sang giai đoạn đóng bảo hiểm xã hội từ ngày 01 tháng 01 năm 2014 trở đi để làm căn cứ tính hưởng bảo hiểm xã hội một lần.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết: 

Hồ sơ hưởng bảo hiểm xã hội một lần

Nộp hồ sơ hưởng BHXH một lần ở đâu?

Nếu trong quá trình giải quyết có vấn đề gì vướng mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 19006172để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi