19006172

Người làm việc theo diện hợp đồng không thời hạn nghỉ hưu theo nghị định 108

Người làm việc theo diện hợp đồng không thời hạn nghỉ hưu theo nghị định 108

Hiện tôi đang công tác tại trường THCS, theo diện hợp đồng không thời hạn tính đến thời điểm này tôi công tác được 33 năm, nay muốn xin nghỉ hưu theo nghị định 113/2018 có được không? Xin cám ơn!



Theo diện hợp đồngTư vấn chế độ hưu trí:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Về việc người làm việc theo diện hợp đồng không thời hạn nghỉ hưu theo Nghị định 108; Tổng đài tư vấn xin được tư vấn như sau:

Căn cứ tại Điều 2 Nghị định 108/2014/NĐ-CP quy định về đối tượng áp dụng quy định tinh giản biên chế:

“Điều 2. Đối tượng áp dụng

3. Người làm việc theo chế độ hợp đồng lao động không xác định thời hạn quy định tại Nghị định số 68/2000/NĐ-CP ngày 17 tháng 11 năm 2000 của Chính phủ về thực hiện chế độ hợp đồng một số loại công việc trong cơ quan hành chính nhà nước, đơn vị sự nghiệp và theo các quy định khác của pháp luật.”

Dẫn chiếu quy định tại Điều 1 Nghị định số 68/2000/NĐ-CP như sau:

“Điều 1. Thực hiện chế độ hợp đồng một số loại công việc sau đây trong cơ quan hành chính nhà nước, đơn vị sự nghiệp:

1. Sửa chữa, bảo trì đối với hệ thống cấp điện, cấp, thoát nước ở công sở, xe ô tô và các máy móc, thiết bị khác đang được sử dụng trong cơ quan, đơn vị sự nghiệp;

2. Lái xe;

3. Bảo vệ;

4. Vệ sinh;

5. Trông giữ phương tiện đi lại của cán bộ, công chức và khách đến làm việc với cơ quan, đơn vị sự nghiệp;

6. Công việc khác.”

Theo diện hợp đồng

Tư vấn chế độ hưu trí trực tuyến 24/7: 1900 6172

Bạn cho biết bạn đang công tác tại trường THCS theo diện hợp đồng lao động không thời hạn. Tuy nhiên bạn không nói rõ công việc cũng như nghề nghiệp của bạn ở trong trường. Nếu bạn làm 01 trong các công việc:

Sửa chữa, bảo trì đối với hệ thống cấp điện, cấp, thoát nước ở công sở, xe ô tô và các máy móc, thiết bị khác đang được sử dụng trong cơ quan, đơn vị sự nghiệp; Lái xe; Bảo vệ; Vệ sinh; Trông giữ phương tiện đi lại của cán bộ, công chức và khách đến làm việc với cơ quan, đơn vị sự nghiệp; Vệ sinh; Công việc khác thì bạn sẽ thuộc đối tượng áp dụng của Nghị định 108/2014/NĐ-CP (được sửa đổi, bổ sung bởi Nghị định 113/2018/NĐ-CP và Nghị định 143/2020/NĐ-CP).

Khi đó, nếu bạn thuộc trường hợp tinh giản biên chế tại Điều 6 và đáp ứng đủ điều kiện tại Điều 8 Nghị định 108/2014/NĐ-CP thì bạn mới có thể nghỉ hưu sớm theo Nghị định này.

Trên đây là bài viết về vấn đề Người làm việc theo diện hợp đồng không thời hạn nghỉ hưu theo nghị định 108. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Xác định lương cho người đã nghỉ hưu tiếp tục làm việc

Công ty không trả BHXH vào lương cho người lao động cao tuổi

Nếu còn vướng mắc về Người làm việc theo diện hợp đồng không thời hạn nghỉ hưu theo nghị định 108; bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Tổng đài tư vấn luật
Tổng đài tư vấn luật 19006712

luatannam