Quy định về hưu trước tuổi theo Nghị định 108/2014

Quy định về hưu trước tuổi theo Nghị định 108/2014

Xin chào tổng đài tư vấn! Tôi muốn hỏi về quy định về hưu trước tuổi theo Nghị định 108/2014. Tôi là giáo viên nữ cấp hai dạy môn vật lý. Tôi sinh năm 1971 đã công tác ở trường được 23 năm. Nay do công tác tinh giảm biên chế nên tôi đã có tên trong danh sách tinh giản của Điều 6 Nghị định 108, không biết tôi có được nghỉ hưu trước tuổi theo Nghị định 108 không. Vậy nếu tôi về hưu trước tuổi thì tôi có bị trừ % không? Vào khoản hỗ trợ gì thêm không? Xin cảm ơn!



Tư vấn bảo hiểm xã hội:nghị định 108/2014

Đối với trường hợp của bạn Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ tại Khoản 2 Điều 8Nghị định 108/2014/NĐ-CP quy định:

“Điều 8. Chính sách về hưu trước tuổi

2. Đối tượng tinh giản biên chế quy định tại Điều 6 Nghị định này nếu đủ 55 tuổi đến đủ 58 tuổi đối với nam, đủ 50 tuổi đến đủ 53 tuổi đối với nữ, có thời gian đóng bảo hiểm xã hội đủ 20 năm trở lên, được hưởng chế độ hưu trí theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội và chế độ quy định tại Điểm a, c Khoản 1 Điều này và được trợ cấp 03 tháng tiền lương cho mỗi năm nghỉ hưu trước tuổi so với quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 50 Luật Bảo hiểm xã hội”.

Theo quy định trên, điều kiện về hưu theo diện tinh giản biên chế là phải đủ 50 tuổi đến 53 tuổi đối với nữ và có thời gian đóng bảo hiểm xã hội đủ 20 năm trở lên thì được hưởng chế độ hưu trí theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội và chế độ theo điểm a, c Khoản 1 Điều 8 Nghị định 108/2014/NĐ-Cp và được trợ cấp 03 tháng tiền lương cho mỗi năm về hưu trước tuổi.

Như vậy, trong trường hợp này, bạn là giáo viên nữ sinh năm 1971 đã công tác ở trường được 23 năm. Do trường bạn đang thực hiện chính sách tinh giản biên chế nhưng vì bạn mới được 47 tuổi và có 23 năm đóng bảo hiểm xã hội nên không đủ điều kiện để nghỉ hưu trước tuổi theo quy định này.

Bên cạnh đó, căn cứ Điều 10 Nghị định 108/2014/NĐ-CP quy định:

“Điều 10. Chính sách thôi việc

1. Chính sách thôi việc ngay

Những người thuộc đối tượng tinh giản biên chế quy định tại Điều 6 Nghị định này có tuổi đời dưới 53 tuổi đối với nam, dưới 48 tuổi đối với nữ và không đủ điều kiện để hưởng chính sách về hưu trước tuổi theo quy định tại Khoản 1 Điều 8 Nghị định này hoặc có tuổi đời dưới 58 tuổi đối với nam, dưới 53 tuổi đối với nữ và không đủ điều kiện để hưởng chính sách về hưu trước tuổi theo quy định tại Khoản 2 Điều 8 Nghị định này, nếu thôi việc ngay thì được hưởng các khoản trợ cấp sau:

nghị định 108/2014

Tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172

a) Được trợ cấp 03 tháng tiền lương hiện hưởng để tìm việc làm;

b) Được trợ cấp 1,5 tháng tiền lương cho mỗi năm công tác có đóng bảo hiểm xã hội.”

Vậy mức trợ cấp một lần khi bạn về hưu trước tuổi mà không đủ điều kiện về hưu theo diện tinh giản biên chế như sau: Mức trợ cấp một lần = 3 + 1,5*23 = 37,5 tháng tiền lương.

Kết luận

Với trường hợp của bạn, do bạn không đủ điều kiện để về hưu theo tinh giảm biên chế nên bạn sẽ được về theo chính sách thôi việc ngày. Sau đó, bạn có thể nghỉ việc chờ đủ điều kiện hưởng lương hưu theo Điều 54 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014.

Ngoài ra, về quy định về hưu trước tuổi theo Nghị định 108/2014, bạn có thể tham khảo thêm bài viết: Trợ cấp một lần khi nghỉ hưu được xác định như thế nào

Nếu trong quá trình giải quyết có vấn đề gì vướng mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button