19006172

Cách tính BHXH 1 lần khi tham gia đóng tự nguyện

Cách tính BHXH 1 lần khi tham gia đóng tự nguyện

Tôi tham gia BHXH tự nguyện được hơn 3 năm rồi tôi đóng từ tháng 1/2017 đến hết tháng 10/2020 với mức đóng là 1.200.000 đồng. Bây giờ tôi không muốn đóng tiếp thì có đủ điều kiện để rút BHXH 1 lần được không? Tôi sẽ nhận được bao nhiêu tiền, tại lúc đóng tôi được nhà nước hỗ trợ do tôi thuộc hộ cận nghèo.



Cách tính BHXH 1 lần

Tư vấn Bảo hiểm xã hội tự nguyện trực tuyến 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn . Nội dung câu hỏi cách tính BHXH 1 lần khi tham gia đóng tự nguyện của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, có thể rút BHXH 1 lần khi tham gia BHXH tự nguyện không?

Căn cứ  Khoản 1 Điều 77 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định như sau:

“Điều 77. Bảo hiểm xã hội một lần

1. Người lao động quy định tại khoản 4 Điều 2 của Luật này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Đủ điều kiện về tuổi theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 73 của Luật này nhưng chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội mà không tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội;

b) Ra nước ngoài để định cư;

c) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế.”

Bên cạnh đó, theo khoản 1 Điều 1 Nghị quyết số 93/2015/QH13 quy định:

“1. Người lao động được bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội để đủ điều kiện hưởng lương hưu nhằm bảo đảm cuộc sống khi hết tuổi lao động theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội năm 2014.

Trường hợp người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc sau một năm nghỉ việc, người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện sau một năm không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội khi có yêu cầu thì được nhận bảo hiểm xã hội một lần.”

Như vậy, người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện sau một năm không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội khi có yêu cầu thì được nhận bảo hiểm xã hội một lần. Nên nếu bạn không có nhu cầu đóng BHXH tự nguyện nữa thì bạn sẽ phải đợi 1 năm sau khi dừng đóng thì mới có thể được hưởng BHXH 1 lần.

Thứ hai, cách tính BHXH 1 lần khi tham gia BHXH tự nguyện

Căn cứ theo quy định tại Điều 77 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 như sau:

“2. Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm được tính như sau:

b) 02 tháng mức bình quân thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi;

3. Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần của đối tượng được Nhà nước hỗ trợ thực hiện theo quy định tại khoản 2 Điều này không bao gồm số tiền Nhà nước hỗ trợ đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện, trừ trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều này.”

Bên cạnh đó, Điều 4 Nghị định 134/2015/NĐ-CP cũng quy định như sau:

“Điều 4. Mức bình quân thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội

Mức bình quân thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội theo Điều 79 của Luật Bảo hiểm xã hội được quy định như sau:

1. Mức bình quân thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội được tính bằng bình quân các mức thu nhập tháng đã đóng bảo hiểm xã hội của toàn bộ thời gian đóng.

2. Thu nhập tháng đã đóng bảo hiểm xã hội để làm căn cứ tính mức bình quân thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội quy định tại Khoản 1 Điều này được điều chỉnh như sau:

a) Thu nhập tháng đã đóng bảo hiểm xã hội sau điều chỉnh của từng năm bằng thu nhập tháng đã đóng bảo hiểm xã hội của từng năm nhân với mức điều chỉnh thu nhập tháng đã đóng bảo hiểm xã hội của năm tương ứng;”

Cách tính BHXH 1 lần

Trong đó, mức điều chỉnh thu nhập tháng đóng BHXH sẽ căn cứ tại Thông tư 35/2019/TT-BLĐTBXH.

Như vậy, mức bình quân thu nhập tháng đóng BHXH của bạn sẽ được tính như sau: (1.200.000 x 1,06 x 12 + 1.200.000 x 1,03 x 12 +  1.200.000 x 1.00 x 12 +  1.200.000 x 1,00 x 10 ) : 46 = 1.228.173 đồng.

Tuy nhiên, bạn thuộc hỗ cận nghèo nên mỗi tháng bạn được Nhà nước hỗ trợ 25% mức đóng BHXH theo mức chuẩn nghèo nông thôn, nên tổng số tiền Nhà nước đã hỗ trợ bạn là: 700.000 x 22% x 25% x 46 = 1.771.000đồng

Vì bạn đóng BHXH được 3 năm 10 tháng (làm tròn thành 4 năm) nên sẽ được hưởng 8 tháng mức bình quân thu nhập đóng BHXH. Do đó, mức hưởng BHXH 1 lần của bạn sẽ là 8 x 1.228.173 – 1.771.000 = 8.054.384 đồng.

Trên đây là toàn bộ nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề cách tính BHXH 1 lần khi tham gia đóng tự nguyện.

Nếu trong quá trình giải quyết về vấn đề cách tính BHXH 1 lần khi tham gia đóng tự nguyện  còn gì thắc mắc, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Rút BHXH một lần khi tham gia BHXH tự nguyện khi nào?

Đóng BHXH tự nguyện có được tính tiền trượt giá khi rút BHXH 1 lần

Tổng đài tư vấn luật
Tổng đài tư vấn luật 19006712

mặt nạ đất sét