Cách tính lãi khi đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện một lần

Cách tính lãi khi đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện một lần

Xin chào Tổng đài tư vấn, cho tôi hỏi về cách tính lãi khi đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện một lần. Tôi sinh năm 1963. Tôi có quyết định nghỉ kể từ 01/04/2018 (đủ 55 tuổi). Thời gian đóng BHXH bắt buộc 13 năm. Nghe nói tôi có thể đóng bảo hiểm 1 lần cho đủ 20 năm (đóng thêm 7 năm) để được hưởng lương hưu. Vậy số tiền tôi phải đóng thêm cho 7 năm là bao nhiêu? Xin cảm ơn.



Tư vấn bảo hiểm xã hội:Cách tính lãi khi đóng bảo hiểm xã hội

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấn. Với câu hỏi cách tính lãi khi đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện một lần; chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ theo khoản 1 Điều 9 Nghị định 134/2015/NĐ-CP quy định:

“1. Người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện được chọn một trong các phương thức đóng sau đây để đóng vào quỹ hưu trí và tử tuất:

e) Đóng một lần cho những năm còn thiếu đối với người tham gia bảo hiểm xã hội đã đủ điều kiện về tuổi để hưởng lương hưu theo quy định nhưng thời gian đóng bảo hiểm xã hội còn thiếu không quá 10 năm (120 tháng) thì được đóng cho đủ 20 năm để hưởng lương hưu.”

Như vậy, trường hợp của bạn đã đủ tuổi nghỉ hưu, nhưng thời gian tham gia bảo hiểm xã hội có 13 năm (chưa đủ 20 năm). Vậy nên, bạn có thể tham gia đóng bảo hiểm xã hội một lần cho toàn bộ thời gian còn thiếu để đủ điều kiện hưởng lương hưu.

Về mức đóng

Căn cứ theo khoản 1 Điều 10 Nghị định 134/2015/NĐ-CP quy định về mức đóng:

“1. Mức đóng hằng tháng bằng 22% mức thu nhập tháng do người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện lựa chọn.

Mức thu nhập tháng do người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện lựa chọn thấp nhất bằng mức chuẩn hộ nghèo của khu vực nông thôn theo quy định của Thủ tướng Chính phủ và cao nhất bằng 20 ln mức lương cơ sở tại thời điểm đóng.”

Ngoài ra, theo khoản 4 Điều 9 Thông tư 01/2016/TT-BLĐTBXH quy định về mức đóng như sau:

4. Mức đóng một lần cho những năm còn thiếu theo quy định tại Khoản 4 Điều 10 Nghị định số 134/2015/NĐ-CP được xác định theo công thức sau:

Trong đó:

– T2: Mức đóng một lần cho những năm còn thiếu (đồng).

– Mi: Mức thu nhập tháng do người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện chọn tại thời Điểm đóng (đồng/tháng).

– r: Lãi suất đầu tư quỹ bảo hiểm xã hội bình quân tháng do Bảo hiểm xã hội Việt Nam công bố của năm trước liền kề với năm đóng (%/tháng).

– t: Số tháng còn thiếu, nhận một trong các giá trị từ 1 đến 120.

– i: Tham số tự nhiên có giá trị từ 1 đến t.”

Ví dụ 25: Bà Q ở Ví dụ 21, tháng 10/2017 lựa chọn phương thức đóng một lần cho 3 năm 9 tháng còn thiếu với mức thu nhập tháng lựa chọn là 3.000.000 đồng/tháng. Giả định lãi suất đầu tư quỹ bảo hiểm xã hội bình quân tháng do Bảo hiểm xã hội Việt Nam công bố của năm 2016 là 0,826%/tháng và mức thu nhập tháng bà Q lựa chọn cao hơn mức chuẩn hộ nghèo khu vực nông thôn do Thủ tướng Chính phủ quy định tại thời Điểm tháng 10/2017. Mức đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện cho 3 năm 9 tháng (45 tháng) còn thiếu của bà Q sẽ là:

= 36.091.122 đồng

.Căn cứ theo Thông báo 86/TB-BHXH quy định về mức lãi suất đầu tư bình quân trong năm 2017 là 7,25 %/năm. Tương đương với 0,604%/tháng. Theo đó, khi bạn tham gia đóng tự nguyện vào năm 2018 thì sẽ áo dụng mức lãi suất là 0,604%/tháng.

Cách tính lãi khi đóng bảo hiểm xã hội

Tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172

Kết luận:

Như vậy, trong trường hợp của bạn có thể tham gia đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện một lần cho 7 năm còn thiếu để đủ điều kiện hưởng lương hưu. Mức tiền bạn phải đóng tùy thuộc vào mức tiền bạn lựa chọn và được tính theo công thức trên. 

Bạn có thể tham khảo mức đóng tại bài viết:

Cách tính tiền lãi chậm đóng bảo hiểm xã hội

Mức đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện tối đa từ tháng 5/2016

Nếu trong quá trình giải quyết có vấn đề gì vướng mắc về cách tính lãi khi đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện một lần; vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi