Chế độ thai sản đối với chồng của người mang thai hộ sinh con

Chế độ thai sản đối với chồng của người mang thai hộ sinh con

Em đồng ý cho vợ em mang thai vì mục đích nhân đạo để giúp đỡ cho 1 người thân trong gia đình bị hiếm muộn. Giờ em thắc mắc là em không đóng bảo hiểm còn chồng người kia có đóng thì em có được thay anh đó nhận chế độ chăm sóc vợ sau thai sản đối với chồng của người nhờ mang thai hộ hay không?



Đối với chồngTư vấn chế độ thai sản:

Về chế độ thai sản đối với chồng của người mang thai hộ sinh con; Tổng đài tư vấn xin trả lời cho bạn như sau:

Theo quy định tại Khoản 4 Điều 5 Nghị định 115/2015/NĐ-CP về chế độ thai sản cho chồng của lao động nữ mang thai hộ sinh con như sau:

“Điều 3. Chế độ thai sản đối với lao động nữ mang thai hộ

4. Khi lao động nữ mang thai hộ sinh con thì người chồng đang đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc vào quỹ ốm đau và thai sản được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo quy định tại Khoản 2 Điều 34 của Luật Bảo hiểm xã hội.”

Đồng thời, theo quy định tại Khoản 2 Điều 34 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 về thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản đối với lao động nam có vợ mang thai hộ sinh con như sau:

“Điều 34. Thời gian hưởng chế độ khi sinh con

2. Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội khi vợ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản như sau:

a) 05 ngày làm việc;

b) 07 ngày làm việc khi vợ sinh con phải phẫu thuật, sinh con dưới 32 tuần tuổi;

c) Trường hợp vợ sinh đôi thì được nghỉ 10 ngày làm việc, từ sinh ba trở lên thì cứ thêm mỗi con được nghỉ thêm 03 ngày làm việc;

d) Trường hợp vợ sinh đôi trở lên mà phải phẫu thuật thì được nghỉ 14 ngày làm việc.

Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản này được tính trong khoảng thời gian 30 ngày đầu kể từ ngày vợ sinh con.”

Đối với chồng

Tư vấn chế độ thai sản trực tuyến 24/7: 1900 6172

Kết luận

Như vậy, theo quy định nêu trên, điều kiện để bạn được hưởng hưởng chế độ thai sản là khi vợ bạn mang thai hộ sinh con bạn phải đang đóng bảo hiểm xã hội vào quỹ ốm đau và thai sản. Đối chiếu với trường hợp của bạn, vợ bạn mang thai hộ vì mục đích nhân đạo nhưng bạn không tham gia bảo hiểm nên bạn sẽ không được hưởng chế độ thai sản và cũng không được nhận chế độ thai sản thay chồng của người nhờ mang thai hộ.

Ngoài ra, bạn vui lòng tham khảo thêm các bài viết sau:

Hồ sơ hưởng chế độ thai sản cho lao động nữ mang thai hộ sinh con

Cách tính mức hưởng chế độ thai sản cho lao động nữ nghỉ sinh con

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 19006172 để được tư vấn trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi