Chế độ thai sản khi thai bị chết lưu được giải quyết như thế nào?

Chế độ thai sản khi thai bị chết lưu được giải quyết như thế nào? 

Chế độ thai sản khi thai bị chết lưu được giải quyết như thế nào? Bên em có lao động bị thai chết lưu ở tuần thứ 11 thì được hưởng chế độ thai sản thế nào ạ? Em cần làm thủ tục gì để giải quyết chế độ cho lao động này ạ? Trường hợp của người lao động  này mà muốn nghỉ dưỡng sức sau khi thai chết lưu thì có được không? Không biết chế độ dưỡng sức có áp dụng đối với thai chết lưu không? Chồng của người lao động này cũng làm ở công ty em, khi vợ bị thai chết lưu thì người chồng có được nghỉ chăm sóc như khi vợ sinh không? Em xin cảm ơn!


Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Về chế độ thai sản khi thai chết lưu; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, về thời gian hưởng chế độ thai sản khi thai chết lưu: 

Căn cứ Điều 33 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định như sau:

“Điều 33. Thời gian hưởng chế độ khi sẩy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu hoặc phá thai bệnh lý

1. Khi sẩy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu hoặc phá thai bệnh lý thì lao động nữ được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền. Thời gian nghỉ việc tối đa được quy định như sau:

a) 10 ngày nếu thai dưới 05 tuần tuổi;

b) 20 ngày nếu thai từ 05 tuần tuổi đến dưới 13 tuần tuổi;

c) 40 ngày nếu thai từ 13 tuần tuổi đến dưới 25 tuần tuổi;

d) 50 ngày nếu thai từ 25 tuần tuổi trở lên.

2. Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản 1 Điều này tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần”.

Như vậy, trường hợp lao động bị thai chết lưu ở tuần thứ 11 thì được nghỉ hưởng chế độ thai sản theo chỉ định của cơ sở y tế nhưng tối đa không quá 20 ngày.

Căn cứ điểm a, điểm c Khoản 1 Điều 39 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định thì:

Mức hưởng chế độ thai sản khi thai chết lưu = (bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 6 tháng trước khi nghỉ việc/ 30 ngày) x số ngày lao động nghỉ hưởng chế độ. Bạn có thể tham khảo bài viết: Đi làm sớm có được hưởng chế độ thai chết lưu không?

Thứ hai, về thủ tục giải quyết chế độ thai sản khi thai bị chết lưu:  

Về hồ sơ:

Căn cứ Điều 4 Quyết định 166/QĐ-BHXH quy định thì hồ sơ hưởng chế độ thai sản khi thai chết lưu bao gồm:

– Danh sách 01B-HSB do NSDLĐ lập;

– Trường hợp điều trị nội trú: Bản sao giấy ra viện của người lao động; trường hợp chuyển tuyến khám bệnh, chữa bệnh trong quá trình điều trị nội trú thì có thêm Bản sao giấy chuyển tuyến hoặc bản sao giấy chuyển viện.

– Trường hợp điều trị ngoại trú: Giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH; hoặc bản sao giấy ra viện có chỉ định của y, bác sỹ điều trị cho nghỉ thêm sau thời gian điều trị nội trú.

Về thời hạn nộp hồ sơ:

Căn cứ Điều 102 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định thì trong thời hạn 45 ngày kể từ ngày NLĐ trở lại làm việc thì NLĐ phải nộp hồ sơ cho NSDLĐ. Và trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày nhận hồ sơ hợp lệ của NLĐ, NSDLĐ phải nộp hồ sơ lên cơ quan BHXH để giải quyết chế độ thai sản cho NLĐ.

Luật sư tư vấn chế độ thai sản trực tuyến 24/7: 1900 6172

Thứ ba, về vấn đề nghỉ dưỡng sức sau khi thai chết lưu

Căn cứ theo quy định tại Điều 41 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 có quy định về việc nghỉ dưỡng sức sau thai sản như sau:

“Điều 41. Dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau thai sản

1. Lao động nữ ngay sau thời gian hưởng chế độ thai sản quy định tại Điều 33, khoản 1 hoặc khoản 3 Điều 34 của Luật này, trong khoảng thời gian 30 ngày đầu làm việc mà sức khỏe chưa phục hồi thì được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe từ 05 ngày đến 10 ngày.”

Trường hợp của bạn , sau khi nghỉ hết chế độ thai sản mà trong thời gian 30 ngày đầu làm việc sức khỏe của người lao động chưa được phục hồi thì được nghỉ tối đa 05 ngày (bao gồm cả ngày nghỉ hàng tuần, nghỉ lễ, Tết). Tuy nhiên, số ngày nghỉ dưỡng sức này do người sử dụng lao động và Ban Chấp hành công đoàn cơ sở quyết định, trường hợp đơn vị sử dụng lao động chưa thành lập công đoàn cơ sở thì do người sử dụng lao động quyết định. Bạn có thể tham khảo thêm bài viết: Thời gian nghỉ dưỡng sức sau thai sản khi thai bị chết lưu?

Thứ tư, chế độ đối với lao động nam

Căn cứ theo quy định tại Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 về Điều kiện hưởng chế độ thai sản thì:

“1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.”

Theo đó, lao động nam chỉ được hưởng chế độ thai sản trong 2 trường hợp sau:

+) Lao động nam thực hiện biện pháp triệt sản;

+) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

Do đó, chồng của người lao động nữ sẽ không được nghỉ hưởng chế độ khi vợ bị thai chết lưu.

Trên đây là tư vấn của chúng tôi về chế độ thai sản khi thai bị chết lưu. 

Nếu trong quá trình giải quyết còn vấn đề gì thắc mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7 1900.6172để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

->Nghỉ thai sản trước sinh 2 tháng bị thai chết lưu thì giải quyết chế độ thế nào?

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button