Chế độ tử tuất khi công ty không tham gia BHXH cho NLĐ

Chế độ tử tuất khi công ty không tham gia BHXH cho NLĐ

Em xin chào anh/chị. Em có một số vấn đề nhờ anh/chị tư vấn giúp công ty em với ạ: Công ty em là tập đoàn có 10 công ty thành viên, tổng số nhân viên khoảng hơn 2 nghìn người. Vì một số lí do mà công ty em không tham gia BHXH bắt buộc cho một số nhân viên mặc dù đã kí kết hợp đồng lào động rồi. Giả sử, trong quá trình làm việc, người lao động gặp tại nạn lao động hoặc tử tuất thì từ phía công ty em phải chịu những trách nhiệm liên đới như thế nào ạ?

Em mong anh/chị có thể giải đáp thắc mắc của bên em để lãnh đạo bên em cân nhắc và có biện pháp giải quyết ạ. Phiền anh chị chỉ dẫn cho bên em biết những điều khoản luật cụ thể ạ.

không tham gia BHXHTư vấn chế độ tử tuất:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi đến chúng tôi, với câu hỏi của bạn: Chế độ tử tuất khi công ty không tham gia BHXH cho NLĐ, Tổng đài tư vấn xin được giải đáp câu hỏi của bạn như sau:

Thứ nhất, trường hợp người lao động bị tai nạn lao động khi không tham gia BHXH

Tại Khoản 2 Điều 145 Bộ luật lao động năm 2012 quy định như sau:

“2. Người lao động thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc mà người sử dụng lao động chưa đóng bảo hiểm xã hội cho cơ quan bảo hiểm xã hội, thì được người sử dụng lao động trả khoản tiền tương ứng với chế độ tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội.

Việc chi trả có thể thực hiện một lần hoặc hằng tháng theo thỏa thuận của các bên.”

Theo quy định trên, nếu người lao động thuộc nhóm đối tượng bắt buộc phải tham gia BHXH mà doanh nghiệp không thực hiện thủ tục đóng BHXH cho họ thì khi xảy ra tai nạn lao động thì doanh nghiệp trả khoản tiền tương ứng với chế độ tai nạn lao động theo Luật An toàn vệ sinh lao động năm 2015 Bộ luật lao động năm 2012.

Bạn vui lòng tham khảo bài viết sau: Có được hưởng chế độ tai nạn lao động khi không đóng BHXH bắt buộc?

Thứ hai, chế độ tử tuất:

Về nguyên tắc, người lao động thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc theo Khoản 1 Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 thì đơn vị sử dụng lao động có trách nhiệm phải tham gia BHXH cho họ. Trường hợp doanh nghiệp không thực hiện việc đóng BHXH thì phải chi trả toàn bộ những chế độ mà đáng lẽ người lao động tham gia BHXH được hưởng. Do đó, công ty sẽ có trách nhiệm chi trả chế độ tương ứng cho người lao động.

Ngoài ra, khi công ty không tham gia BHXH cho người lao động theo quy định Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 thì sẽ bị xử phạt theo quy định của pháp luật.

Bạn vui lòng tham khảo bài viết sau: Có bị xử phạt khi không tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc?

Đồng thời căn cứ theo Điều 216 Bộ luật hình sự 2015 quy định tội trốn đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp cho người lao động:

“1. Người nào có nghĩa vụ đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp cho người lao động mà gian dối hoặc bằng thủ đoạn khác để không đóng hoặc không đóng đầy đủ theo quy định từ 06 tháng trở lên thuộc một trong những trường hợp sau đây, đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 200.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 01 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 01 năm:

a) Trốn đóng bảo hiểm từ 50.000.000 đồng đến dưới 300.000.000 đồng;

b) Trốn đóng bảo hiểm cho từ 10 người đến dưới 50 người lao động.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 200.000.000 đồng đến 500.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 06 tháng năm đến 03 năm:

a) Phạm tội 02 lần trở lên;

b) Trốn đóng bảo hiểm từ 300.000.000 đồng đến dưới 1.000.000.000 đồng;

c) Trốn đóng bảo hiểm cho từ 50 người đến dưới 200 người;

d) Không đóng số tiền bảo hiểm đã thu hoặc đã khấu trừ của người lao động quy định tại điểm a hoặc điểm b khoản 1 Điều này.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 500.000.000 đồng đến 1.000.000.000 đồng hoặc bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm:

a) Trốn đóng bảo hiểm 1.000.000.000 đồng trở lên;

b) Trốn đóng bảo hiểm cho 200 người trở lên;

c) Không đóng số tiền bảo hiểm đã thu hoặc đã khấu trừ của người lao động quy định tại điểm b hoặc điểm c khoản 2 Điều này.

không tham gia BHXH

Tư vấn chế độ tử tuất trực tuyến 24/7: 1900 6172

4. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

5. Pháp nhân thương mại phạm tội quy định tại Điều này, thì bị phạt như sau:

a) Phạm tội thuộc trường hợp quy định tại khoản 1 Điều này, thì bị phạt tiền từ 200.000.000 đồng đến 500.000.000 đồng;

b) Phạm tội thuộc trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này, thì bị phạt tiền từ 500.000.000 đồng đến 1.000.000.000 đồng;

c) Phạm tội thuộc trường hợp quy định tại khoản 3 Điều này, thì bị phạt tiền từ 1.000.000.000 đồng đến 3.000.000.000 đồng.”

Do đó, để đảm bảo quyền lợi cho người lao động cũng như không phải chịu các trách nhiệm pháp lý, đơn vị bạn cần nộp hồ sơ đề nghị truy thu bảo hiểm xã hội cho những người lao động này.

Để tìm hiểu cụ thể, bạn vui lòng tham khảo tại bài viết:

Hồ sơ truy đóng tiền bảo hiểm xã hội do đóng chậm

Tính tiền lãi khi chậm nộp tiền truy thu bảo hiểm xã hội?.

Trên đây là quy định của pháp luật về: Chế độ tử tuất khi công ty không tham gia BHXH cho NLĐ. Trong quá trình giải quyết nếu còn vấn đề gì thắc mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi