Mức hưởng trợ cấp tuất một lần theo luật mới

Trợ cấp tuất một lần theo luật mới

Bố tôi mới chết do bị cảm, ông tham gia BHXH được 15 năm (5/2001 đến hết 4/2016). Gia đình tôi có mẹ và em trai tôi thuộc diện hưởng trợ cấp tuất hàng tháng. Tuy nhiên, gia đình tôi lại muốn hưởng luôn trợ cấp tuất một lần. Vậy mức hưởng cụ thể là bao nhiêu? Tôi xin cảm ơn !



Trợ cấp tuất một lầnTư vấn chế độ tử tuất:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn, trường hợp này của bạn; chúng tôi xin được tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Điểm a khoản 1 Điều 67 và khoản 3 Điều 69 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014:

Điều 67. Các trường hợp hưởng trợ cấp tuất hằng tháng

1. Những người quy định tại khoản 1 và khoản 3 Điều 66 của Luật này thuộc một trong các trường hợp sau đây khi chết thì thân nhân được hưởng tiền tuất hằng tháng:

a) Đã đóng bảo hiểm xã hội đủ 15 năm trở lên nhưng chưa hưởng bảo hiểm xã hội một lần;

Điều 69. Các trường hợp hưởng trợ cấp tuất một lần

3. Thân nhân thuộc diện hưởng trợ cấp tuất hằng tháng theo quy định tại khoản 2 Điều 67 mà có nguyện vọng hưởng trợ cấp tuất một lần, trừ trường hợp con dưới 06 tuổi, con hoặc vợ hoặc chồng mà bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên.

Như vậy:

Theo quy định trên, bố bạn thuộc đối tượng khi mất thì thân nhân sẽ được hưởng trợ cấp tuất hàng tháng. Theo như bạn cung cấp gia đình bạn có mẹ bạn và em trai bạn thuộc diện hưởng trợ cấp tuất hàng tháng nhưng gia đình có nguyện vọng hưởng trợ cấp tuất một lần. Tuy nhiên, bạn không nói cụ thể tình trạng sức khỏe và độ tuổi của mẹ bạn và em trai bạn. Do đó, bạn cần lưu ý rằng nếu em trai bạn chưa đủ 06 tuổi; hoặc mẹ hay em trai bạn bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên thì gia đình không được nhận trợ cấp tuất một lần mà phải nhận trợ cấp tuất hàng tháng theo khoản 3 Điều 69 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014.

Và giả định rằng gia đình bạn đủ điều kiện hưởng trợ cấp tuất một lần thì mức hưởng trợ cấp tuất một lần được quy định cụ thể tại khoản 1 Điều 70 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 như sau :

“1. Mức trợ cấp tuất một lần đối với thân nhân của người lao động đang tham gia bảo hiểm xã hội hoặc người lao động đang bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm tính bằng 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng bảo hiểm xã hội trước năm 2014; bằng 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho các năm đóng bảo hiểm xã hội từ năm 2014 trở đi; mức thấp nhất bằng 03 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội. Mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội làm căn cứ tính trợ cấp tuất một lần thực hiện theo quy định tại Điều 62 của Luật này.”

Mặt khác, Điều luật này được hướng dẫn cụ thể tại khoản 4 Điều 27 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH ngày 29 tháng 12 năm 2015 như sau:

“4. Khi tính trợ cấp tuất một lần đối với người đang đóng bảo hiểm xã hội hoặc đang bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội chết mà thời gian đóng bảo hiểm xã hội có tháng lẻ thì từ 01 tháng đến 06 tháng được tính là nửa năm, từ 07 tháng đến 11 tháng được tính là một năm.

Trường hợp tính đến trước ngày 01 tháng 01 năm 2014 nếu thời gian đóng bảo hiểm xã hội có tháng lẻ thì những tháng lẻ đó được chuyển sang giai đoạn từ ngày 01 tháng 01 năm 2014 trở đi để làm căn cứ tính trợ cấp tuất một lần“. 

Trợ cấp tuất một lầnTổng đài tư vấn chế độ tử tuất trực tuyến 24/7: 19006172

Theo quy định nêu trên, mức hưởng trợ cấp tuất một lần sẽ được tính theo số năm đóng BHXH của bố bạn. Theo đó, bố bạn đóng 15 năm BHXH ( từ 5/2001-4/2016) nên mức hưởng trợ cấp tuất 1 lần đối với thân nhân được tính như sau:

-Trước năm  2014: đóng đủ 11 năm và lẻ 8 tháng. Do đó, 08 tháng lẻ sẽ được chuyển sang cho thời gian tham gia từ 2014 trở đi nên mức hưởng thời gian này tương đương với 11 x 1,5 tháng = 16,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH.

-Từ 1/1/ 2014- 4/2016: đóng đủ 2 năm và lẻ 4 tháng, cộng với 8 tháng lẻ tham gia trước 2014 (3 năm) nên mức hưởng tương đương với 3 x 2 tháng = 6 tháng tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH.

Vậy, mức hưởng trợ cấp tuất một lần của gia đình bạn sẽ là 16,5 + 6 = 22,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết sau để biết thêm về chế độ tử tuất: 

Cách tính bình quân tiền lương tháng để tính hưởng trợ cấp một lần

Cách ghi tờ khai thân nhân theo mẫu 09A – HSB

Nếu trong quá trình giải quyết có vấn đề gì vướng mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi