Điều kiện hưởng trợ cấp tuất hàng tháng theo luật mới

Trợ cấp tuất hàng tháng

Vợ tôi đang làm việc tại công ty được 15 năm, do tai nạn rủi ro đã mất vào tháng 7/2018. Vợ chồng tôi có 02 đứa con đang học cấp 1. Trường hợp này, gia đình có nhận được trợ cấp tuất hàng tháng không?



Trợ cấp tuất hàng thángTư vấn chế độ tử tuất:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Với câu hỏi này Tổng đài tư vấn xin trả lời như sau:

Căn cứ Khoản 1 Điều 67 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định về điều kiện hưởng trợ cấp tuất hàng tháng như sau:

“1. Những người quy định tại khoản 1 và khoản 3 Điều 66 của Luật này thuộc một trong các trường hợp sau đây khi chết thì thân nhân được hưởng tiền tuất hằng tháng:

a) Đã đóng bảo hiểm xã hội đủ 15 năm trở lên nhưng chưa hưởng bảo hiểm xã hội một lần;

b) Đang hưởng lương hưu;

c) Chết do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp;

d) Đang hưởng trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp hằng tháng với mức suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên.

2. Thân nhân của những người quy định tại khoản 1 Điều này được hưởng trợ cấp tuất hằng tháng, bao gồm:

a) Con chưa đủ 18 tuổi; con từ đủ 18 tuổi trở lên nếu bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên; con được sinh khi người bố chết mà người mẹ đang mang thai;

Theo quy định của pháp luật, người lao động đã đóng BHXH được 15 năm mà chưa hưởng BHXH một lần khi chết thì thân nhân được nhận trợ cấp hàng tháng. Như vậy, trong trường hợp này, vợ bạn đã đóng được BHXH 15 năm và hai vợ chồng bạn có 2 con đang học lớp 1, tức là dưới 18 tuổi nên hai cháu đủ điều kiện được hưởng trợ cấp tuất hàng tháng.

Bên cạnh đó, Khoản 1 và Khoản 3 Điều 66 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định như sau: 

“1. Những người sau đây khi chết thì người lo mai táng được nhận một lần trợ cấp mai táng:

a) Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 2 của Luật này đang đóng bảo hiểm xã hội hoặc người lao động đang bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội mà đã có thời gian đóng từ đủ 12 tháng trở lên;

Trợ cấp tuất hàng thángTư vấn chế độ tử tuất trực tuyến 24/7: 1900 6172

b) Người lao động chết do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp hoặc chết trong thời gian điều trị do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp;

c) Người đang hưởng lương hưu; hưởng trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp hằng tháng đã nghỉ việc.

3. Người quy định tại khoản 1 Điều này bị Tòa án tuyên bố là đã chết thì thân nhân được hưởng trợ cấp mai táng quy định tại khoản 2 Điều này.”

Theo đó, khi vợ bạn mất, người lo mai táng sẽ được hưởng 1 lần trợ cấp mai táng bằng 10 lần lương cơ sở tại tháng mất; tương đương 1.390.000 x 10 = 13.900.000 đồng.

Bạn vui lòng tham khảo thêm bài viết sau:

– Hồ sơ hưởng trợ cấp tuất hàng tháng cần những giấy tờ gì?

– Mức trợ cấp tuất hàng tháng theo pháp luật hiện hành

Mọi vấn đề còn vướng mắc xin vui lòng gọi điện thoại tới Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi