Chế độ tuất một lần cho thân nhân người lao động có thu nhập

Chế độ tuất một lần cho thân nhân người lao động có thu nhập

Chế độ tuất một lần cho thân nhân người lao động có thu nhập? Vợ tôi tham gia bảo hiểm được 8 năm thì mất. Hiện tôi đang hưởng lương hưu và mức lương hưu cao hơn mức lương tối thiểu. Vậy tôi có được hưởng trợ cấp một lần không?



Tư vấn bảo hiểm xã hội:người lao động có thu nhập

Cảm ơn bác đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Với trường hợp của bạn, chúng tôi xin được tư vấn, giải đáp như sau:

Thứ nhất, về đối tượng nhận trợ cấp tuất một lần

Căn cứ theo quy định tại Điều 67 và Khoản 1 Điều Điều 69 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014:

“Điều 67. Các trường hợp hưởng trợ cấp tuất hằng tháng

1. Những người quy định tại khoản 1 và khoản 3 Điều 66 của Luật này thuộc một trong các trường hợp sau đây khi chết thì thân nhân được hưởng tiền tuất hằng tháng:

a) Đã đóng bảo hiểm xã hội đủ 15 năm trở lên nhưng chưa hưởng bảo hiểm xã hội một lần;

Điều 69. Các trường hợp hưởng trợ cấp tuất một lần

Những người quy định tại khoản 1 và khoản 3 Điều 66 của Luật này thuộc một trong các trường hợp sau đây khi chết thì thân nhân được hưởng trợ cấp tuất một lần:

1. Người lao động chết không thuộc các trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 67 của Luật này.”

Như vậy, người lao động đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc dưới 15 năm mà mất thì thân nhân sẽ được hưởng trợ cấp tuất một lần.

Và căn cứ theo Khoản 6 Điều 2 Luật bảo hiểm xã hội 2014 thì thân nhân của người lao động được hiểu là con đẻ, con nuôi; bố mẹ đẻ; bố, mẹ nuôi; vợ; chồng; cha mẹ vợ; cha, mẹ chồng và những người khác trong gia đình mà người lao động có trách nhiệm nuôi dưỡng.

Do đó, khi mà vợ bạn mất thì bạn là chồng sẽ được nhận trợ cấp tuất một lần của vợ bạn.

Về điều kiện nhận trợ cấp tuất một lần

Pháp luật bảo hiểm xã hội hiện hành không quy định về điều kiện hưởng trợ cấp tuất một lần cho thân nhân người lao động.

người lao động có thu nhập

Tổng đài tư vấn Bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 19006172

Và quy định tại Khoản 3 Điều 67 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 về việc mức thu nhập của thân nhân người lao động phải không có thu nhập hoặc có thu nhập hằng tháng nhưng thấp hơn mức lương cơ sở; quy định này chỉ áp dụng đối với thân nhân người lao động được hưởng tuất hàng tháng.

Do đó khi bạn đang hưởng lương hưu thì bạn vẫn được hưởng chế độ tuất một lần của vợ bạn bình thường.

Và để biết cụ thể chế độ tuất một lần cho thân nhân người lao động có thu nhập, bạn vui lòng tham khảo thêm bài viết: 

Điều kiện thân nhân được nhận trợ cấp tuất một lần?

Mức hưởng trợ cấp tuất một lần theo luật mới

Nếu trong quá trình giải quyết còn vấn đề gì thắc mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7:1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi