Có bắt buộc phải lãnh bảo hiểm thất nghiệp ở nơi công ty có trụ sở

Có bắt buộc phải lãnh bảo hiểm thất nghiệp ở nơi công ty có trụ sở?

Hiện tại em đang làm ở Sài Gòn, mấy tháng nữa em nghỉ việc ở công ty thì bảo hiểm thất nghiệp về huyện em ở lãnh được không ạ hay em phải lãnh ở Sài Gòn nơi công ty có trụ sở và em phải chuẩn bị những giấy tờ gì?



nơi công ty có trụ sở

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với câu hỏi: Có bắt buộc phải lãnh bảo hiểm thất nghiệp ở nơi công ty có trụ sở; Tổng đài tư vấn xin trả lời cho bạn như sau:

Thứ nhất, về việc có phải lãnh ở nơi công ty có trụ sở

Căn cứ theo quy định tại khoản 1 Điều 17 Nghị định số 28/2015/NĐ-CP thì:

“Điều 17. Nộp hồ sơ đề nghị hưởng bảo hiểm thất nghiệp

1. Trong thời hạn 03 tháng kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, người lao động chưa có việc làm và có nhu cầu hưởng trợ cấp thất nghiệp phải trực tiếp nộp 01 bộ hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp theo đúng quy định tại Điều 16 của Nghị định này cho trung tâm dịch vụ việc làm tại địa phương nơi người lao động muốn nhận trợ cấp thất nghiệp”

Theo đó, người lao động khi muốn nhận trợ cấp thất nghiệp thì cần nộp hồ sơ cho trung tâm dịch vụ việc làm tại địa phương nơi người lao động muốn nhận trợ cấp thất nghiệp. Do đó, bạn có thể nộp hồ sơ tại trung tâm dịch vụ việc làm nơi bạn ở mà không bắt buộc phải nộp ở trung tâm dịch vụ việc làm nơi công ty bạn đặt trụ sở.

Thứ hai, về hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp

Căn cứ theo quy định tại Điều 16 Nghị định số 28/2015/NĐ-CP thì bạn cần chuẩn bị những giấy tờ sau:

“Điều 16. Hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp

1. Đơn đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp (theo mẫu của BLĐ – TBXH quy định)

2. Các giấy tờ liên quan đến việc chấm dứt lao động như:

– Quyết định thôi việc

– Quyết định sa thải

– Quyết định kỷ luật buộc thôi việc

– Thông báo hoặc thỏa thuận chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc

– Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đã hết hạn hoặc đã hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động.

Với các hợp đồng thời vụ, hợp đồng theo mùa thì cầm nguyên bản hợp đồng lao động đó.Các giấy tờ trên cần nộp bản chính hoặc bản sao có chứng thực.

3. Sổ bảo hiểm xã hội.”

Ngoài ra, bạn cần chuẩn bị thêm chứng minh thư (bản chính) khi nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp.

nơi công ty có trụ sở

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172

Kết luận

Như vậy, đối với trợ cấp thất nghiệp thì bạn có thể nộp tại trung tâm dịch vụ việc làm nơi mà bạn muốn hưởng chứ không bắt buộc phải nộp ở nơi công ty cũ có trụ sở. Bạn cần chuẩn bị hồ sơ bao gồm các giấy tờ theo quy định trên để được giải quyết trợ cấp thất nghiệp.

Trên đây là bài viết về vấn đề có bắt buộc phải lãnh bảo hiểm thất nghiệp ở nơi công ty có trụ sở? Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm các bài viết:

Thời hạn nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp?

Cách tính thời gian và mức hưởng bảo hiểm thất nghiệp

Trong quá trình giải quyết có vấn đề gì vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 19006172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi