Có được hưởng bảo hiểm y tế khi đang chờ cấp thẻ không?

Có được hưởng bảo hiểm y tế khi đang chờ cấp thẻ không?

Tôi muốn tư vấn về: Có được hưởng bảo hiểm y tế khi đang chờ cấp thẻ không? Tôi đi khám và xin cấp giấy nghỉ ốm hưởng bảo hiểm. Nhưng không được cấp thẻ vì bên bảo hiểm chưa cấp thẻ mới cho tôi. Khi viết giấy ốm cho tôi bác sĩ viết chưa trình được thẻ bảo hiểm y tế như vậy tôi có được hưởng bảo hiểm hay không? Xin cảm ơn!



chờ cấp thẻTư vấn bảo hiểm y tế:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho Tổng đài tư vấn. Với trường hợp của bạn: Có được hưởng bảo hiểm y tế khi đang chờ cấp thẻ không, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ theo quy định tại khoản 3 Điều 8 và Điều 14 Thông tư liên tịch 41/2014/TTLT-BYT-BTC có quy định như sau:

” Điều 8. Thủ tục khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế

3. Người tham gia BHYT trong thời gian chờ cấp lại thẻ, đổi thẻ BHYT khi đến khám bệnh, chữa bệnh phải xuất trình giấy hẹn cấp lại thẻ, đổi thẻ BHYT do tổ chức Bảo hiểm xã hội nơi tiếp nhận hồ sơ cấp lại thẻ, đổi thẻ cấp và một loại giấy tờ chứng minh về nhân thân của người đó.

Điều 14. Thanh toán trực tiếp chi phí khám bệnh, chữa bệnh

Các trường hợp thanh toán trực tiếp chi phí khám bệnh, chữa bệnh theo quy định tại Khoản 2 Điều 31 sửa đổi, bổ sung của Luật BHYT bao gồm:

1. Khám bệnh, chữa bệnh tại cơ sở y tế không có hợp đồng khám bệnh, chữa bệnh BHYT.

2. Khám bệnh, chữa bệnh không đúng thủ tục khám bệnh, chữa bệnh BHYT theo quy định tại Điều 8 Thông tư này.”

Như vậy, bạn chưa được cấp thẻ bảo hiểm y tế nên để được hưởng quyền lợi bảo hiểm y tế bạn có thể thực hiện theo các cách sau:

+ Bạn cần xin giấy hẹn cấp lại thẻ bảo hiểm y tế của cơ quan bảo hiểm xã hội. Khi đi khám bạn có thể xuất trình giấy hẹn này và chứng minh nhân dân hoặc giấy tờ tùy thân có ảnh để được hưởng quyền lợi bảo hiểm y tế.

chờ cấp thẻ

Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

+ Trường hợp bạn không xin giấy hẹn cấp lại thẻ thì bạn có thể thanh toán chi phí khám, chữa bệnh cho bệnh viện, sau đó, khi được cấp thẻ, bạn đến cơ quan bảo hiểm xã hội nơi cấp thẻ để thanh toán lại.

Về thủ tục thanh toán lại được quy định tại Điều 15 Thông tư 41/2014/TTLT-BYT-BTC như sau:

“1. Giấy đề nghị thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh BHYT lập theo mẫu do Bảo hiểm xã hội Việt Nam ban hành.

2. Các thủ tục, giấy tờ theo quy định tại Điều 8 Thông tư này.

3. Giấy ra viện.

4. Bản chính các chứng từ hợp lệ (hóa đơn mua thuốc, hóa đơn thu viện phí và các chứng từ có liên quan).”

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm tại bài viết: 

Thời hạn thanh toán lại tiền bảo hiểm y tế

Mức thanh toán lại BHYT khi KCB tại bệnh viện tư nhân?

Nếu trong quá trình giải quyết có vấn đề gì vướng mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7:1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp. 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi