19006172

Có được hưởng BHXH 1 lần khi công ty chưa chốt sổ không?

Có được hưởng BHXH 1 lần khi công ty chưa chốt sổ không?

Cho em hỏi bạn em nghỉ việc ở công ty cũ được hơn 1 năm nhưng lúc nghỉ không thấy công ty cũ gọi đến chốt sổ. Giờ hơn 1 năm rồi có thể tự lên BHXH xin làm BHXH 1 lần không ạ? Vì như em tìm hiểu thì cần phải có quyết định nghỉ việc của công ty cũ và sổ BHXH của công ty cũ mới được. Trường hợp bạn em đóng chỉ được 7 tháng với mức lương là 4.380.000 đồng vào năm 2018 và 2019 thì nhận được bao nhiêu tiền ạ?



hưởng BHXH 1 lần khi công ty chưa chốt sổ

Tổng đài tư vấn Bảo hiểm xã hội một lần trực tuyến 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, có được hưởng BHXH 1 lần khi công ty chưa chốt sổ không?

Căn cứ vào khoản 2 Điều 18 và khoản 5 Điều 21 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định như sau:

“Điều 18. Quyền của người lao động

2. Được cấp và quản lý sổ bảo hiểm xã hội.”

“Điều 21. Trách nhiệm của người sử dụng lao động

5. Phối hợp với cơ quan bảo hiểm xã hội trả sổ bảo hiểm xã hội cho người lao động, xác nhận thời gian đóng bảo hiểm xã hội khi người lao động chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc theo quy định của pháp luật.”

Bên cạnh đó, theo khoản 1 Điều 6 Quyết định số 166/QĐ-BHXH có quy định:

“Điều 6. Tiếp nhận hồ sơ và trả kết quả

1. Trách nhiệm của Bộ phận TN-Trả KQ

a) Trường hợp hưởng BHXH một lần.

a1) S BHXH.

a2) Đơn đề nghị theo mẫu số 14-HSB.

а3) Đối với người ra nước ngoài để định cư phi nộp thêm bn sao giấy xác nhận của cơ quan có thẩm quyền về việc thôi quốc tịch Việt Nam hoặc bản dịch tiếng Việt được chng thực hoặc công chứng một trong các giấy tờ sau đây:

– Hộ chiếu do nước ngoài cấp.

– Thị thực của cơ quan nước ngoài có thẩm quyền cấp xác nhận việc cho phép nhập cảnh với lý do định cư ở nước ngoài.

– Giấy tờ xác nhận về việc đang làm thủ tục nhập quốc tịch nước ngoài; giấy tờ xác nhận hoặc thẻ thường trú, cư trú có thời hạn từ 05 năm trở lên của cơ quan nước ngoài có thẩm quyền cấp…”

Theo đó, khi làm hồ sơ hưởng BHXH 1 lần cần có các giấy tờ sau:

  • Sổ bảo hiểm xã hội đã chốt toàn bộ quá trình đóng bao gồm đầy đủ tờ bìa và các tờ rời;
  • Đơn đề nghị hưởng BHXH 1 lần theo mẫu số 14-HSB;
  • Bên cạnh đó, khi nộp hồ sơ bạn mang theo sổ hộ khẩu/ sổ tạm trú, CMND/CCCD.

Như vậy, theo quy định trên dẫn chiếu đến trường hợp của bạn thì bạn nghỉ việc ở công ty cũ được hơn 1 năm nhưng lúc nghỉ không thấy công ty cũ gọi điện đến chốt sổ. Hiện tại hơn 1 năm rồi bạn muốn làm BHXH 1 lần thì hồ sơ để làm BHXH 1 lần là bạn cần phải có sổ BHXH mà công ty đã chốt thời gian đóng đầy đủ BHXH cho bạn. Vì vậy, hưởng BHXH 1 lần khi công ty chưa chốt sổ là không được.

Thứ hai, đóng BHXH 7 tháng thì mức hưởng BHXH 1 lần là bao nhiêu?

Căn cứ vào khoản 2 Điều 60 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định như sau:

“Điều 60. Bảo hiểm xã hội một lần

2. Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm được tính như sau:

a) 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng trước năm 2014;

b) 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi;

c) Trường hợp thời gian đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ một năm thì mức hưởng bảo hiểm xã hội bằng số tiền đã đóng, mức tối đa bằng 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội.”

Đồng thời, theo khoản 2 Điều 19 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH có quy định:

“Điều 19. Bảo hiểm xã hội một lần

2. Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần của người lao động có thời gian đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ một năm được tính bằng 22% của các mức tiền lương tháng đã đóng bảo hiểm xã hội, mức tối đa bằng 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội.”

hưởng BHXH 1 lần khi công ty chưa chốt sổ

Tổng đài tư vấn Bảo hiểm xã hội một lần trực tuyến 1900 6172

Như vậy, theo quy định trên thì người lao động chưa đóng đủ 12 tháng BHXH thì mức hưởng BHXH 1 lần được tính bằng 22% của các mức tiền lương tháng đã đóng BHXH. Theo thông tin bạn cung cấp cho chúng tôi thì bạn đã đóng được 7 tháng bảo hiểm xã hội. Mức hưởng của bạn là: 22% x 07 tháng tiền lương đã đóng BHXH.

Dẫn chiếu với trường hợp của bạn thì bạn được 7 tháng với mức lương là 4.380.000 đồng vào năm 2018 và 2019 thì mức hưởng của bạn là: 22% x 4.380.000 x 7 = 6.745.200 đồng. Nếu bạn nộp hồ sơ nhận BHXH 1 lần vào năm 2020 thì sẽ được nhân thêm với hệ số trượt giá năm 2020 theo quy định.

Trên đây là bài viết về có được hưởng BHXH 1 lần khi công ty chưa chốt sổ không?

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc về hưởng BHXH 1 lần khi công ty chưa chốt sổ, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến – 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Hướng dẫn cách tính mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần

Không xuất trình được sổ hộ khẩu có được hưởng bảo hiểm xã hội một lần?

Tổng đài tư vấn luật
Tổng đài tư vấn luật 19006712

mặt nạ đất sét