Có được hưởng chế độ thai sản khi đang đi nghĩa vụ quân sự không?

Có được hưởng chế độ thai sản khi đang đi nghĩa vụ quân sự không?

Em đang đi nghĩa vụ quân sự và có được đóng BHXH thì vợ em sinh con. Em có được hưởng chế độ thai sản khi đang đi nghĩa vụ quân sự là nghỉ 5 ngày về chăm sóc vợ không ạ? Em được hưởng tiền bảo hiểm trong những ngày này không? Em xin cảm ơn! 



Tư vấn chế độ thai sản:hưởng chế độ thai sản khi đang đi nghĩa vụ

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho chúng tôi. Về việc hưởng chế độ thai sản khi đang đi nghĩa vụ quân sự, Tổng đài tư vấn xin được tư vấn như sau:

Căn cứ điểm e, Khoản 1, Điều 2 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định như sau:

“Điều 2. Đối tượng áp dụng

1. Người lao động là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bao gồm:

e) Hạ sĩ quan, chiến sĩ quân đội nhân dân; hạ sĩ quan; chiến sĩ công an nhân dân phục vụ có thời hạn; học viên quân đội, công an, cơ yếu đang theo học được hưởng sinh hoạt phí”;

Bên cạnh đó, Khoản 2, Điều 86 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 có quy định:

“Điều 86. Mức đóng và phương thức đóng của người sử dụng lao động

2. Người sử dụng lao động hằng tháng đóng trên mức lương cơ sở đối với mỗi người lao động quy định tại điểm e khoản 1 Điều 2 của Luật này như sau:

a) 1% vào quỹ tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp;

b) 22% vào quỹ hưu trí và tử tuất”.

Như vậy, người tham gia nghĩa vụ quân sự cũng thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc. Đơn vị có trách nhiệm đóng 22% vào quỹ hưu trí và tử tuất; 1% vào quỹ tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp; không đóng vào quỹ ốm đau, thai sản.

Ngoài ra, Điều 30 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định về đối tượng áp dụng chế độ thai sản như sau:

“Điều 30. Đối tượng áp dụng chế độ thai sản

Đối tượng áp dụng chế độ thai sản là người lao động quy định tại các điểm a, b, c, d, đ và h khoản 1 Điều 2 của Luật này”.

Theo quy định nêu trên, người đang thực hiện nghĩa vụ quân sự không thuộc đối tượng áp dụng chế độ thai sản.

Tư vấn chế độ thai sản trực tuyến 24/7: 1900 6172

Như vậy, theo thông tin bạn cung cấp, bạn đang đi nghĩa vụ quân sự và thời gian tham gia nghĩa vụ quân sự bạn được đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc. Tuy nhiên, chế độ thai sản không được áp dụng đối với người đang thực hiện nghĩa vụ quân sự. Do đó, khi vợ bạn sinh, bạn sẽ không được hưởng chế độ thai sản là nghỉ 5 ngày về chăm sóc vợ.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết sau:

Chồng đang đi nghĩa vụ quân sự thì vợ có được hưởng chế độ thai sản hay không?

Điều kiện để được hưởng chế độ thai sản khi sinh con?

Mọi thắc mắc về bảo hiểm xã hội, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button