Có giấy tạm trú có được nhận bảo hiểm xã hội một lần không?

Có giấy tạm trú có được nhận bảo hiểm xã hội một lần không?

Có giấy tạm trú có được nhận bảo hiểm xã hội một lần không? Tôi có giấy xác nhận tạm trú ở tp.Hồ Chí Minh nhưng khi mang lên bảo hiểm quận thì cán bộ bảo phải có sổ tạm trú mới nhận một lần được. Cán bộ bảo hiểm trả lời tôi như vậy có đúng không và ngoài sổ tạm trú tôi cần chuẩn bị thêm hồ sơ gì?Tôi cảm ơn.



tạm trú

Tư vấn bảo hiểm xã hội:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới công ty Tổng đài tư vấn. Với trường hợp của bạn; chúng tôi xin tư vấn như sau:

Thứ nhất, về hồ sơ hưởng bảo hiểm xã hội một lần: 

Căn cứ tại điều 109 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định hồ sơ hưởng bảo hiểm xã hội một lần:

“1. Sổ bảo hiểm xã hội.

2. Đơn đề nghị hưởng bảo hiểm xã hội một lần của người lao động.

3. Đối với người ra nước ngoài để định cư phải nộp thêm bản sao giấy xác nhận của cơ quan có thẩm quyền về việc thôi quốc tịch Việt Nam hoặc bản dịch tiếng Việt được chứng thực hoặc công chứng một trong các giấy tờ sau đây:

a) Hộ chiếu do nước ngoài cấp.

b) Thị thực của cơ quan nước ngoài có thẩm quyền cấp có xác nhận việc cho phép nhập cảnh với lý do định cư ở nước ngoài;

c) Giấy tờ xác nhận về việc đang làm thủ tục nhập quốc tịch nước ngoài; giấy tờ xác nhận hoặc thẻ thường trú, cư trú có thời hạn từ 05 năm trở lên của cơ quan nước ngoài có thẩm quyền cấp.

4. Trích sao hồ sơ bệnh án trong trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều 60 và điểm c khoản 1 Điều 77 của Luật này.

5. Đối với người lao động quy định tại Điều 65 và khoản 5 Điều 77 của Luật này thì hồ sơ hưởng trợ cấp một lần được thực hiện theo quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này.

Như vậy, hồ sơ hưởng bảo hiểm xã hội một lần gồm giấy tờ sau:

+) Sổ bảo hiểm xã hội;

+) Đơn đề nghị hưởng BHXH một lần (mẫu 14-HSB).

Bên cạnh đó, khi nộp hồ sơ, bạn mang theo sổ hộ khẩu/sổ tạm trú và chứng minh nhân dân (bản chính).

Thứ hai, về việc có bắt buộc phải có sổ tạm trú hay không?

Căn cứ điểm 2.2 Khoản 2 Điều 26 Quyết định số 636/QĐ-BHXH có quy định:

“Điều 26. Trách nhiệm của người lao động và thân nhân người lao động

2.2. Người tham gia BHXH tự nguyện, người bảo lưu thời gian đóng BHXH bắt buộc và người tự đóng tiếp BHXH bắt buộc, người chờ đủ điều kiện về tuổi để hưởng lương hưu hoặc chờ hưởng trợ cấp hàng tháng theo Nghị định số 09/1998/NĐ-CP, nộp hồ sơ theo quy định tại Khoản 2, Khoản 3 Điều 19 cho BHXH huyện hoặc BHXH tỉnh nơi cư trú để hưởng lương hưu, trợ cấp hàng tháng; nộp hồ sơ theo quy định tại Điều 20 cho BHXH huyện hoặc BHXH tỉnh nơi cư trú (trong trường hợp BHXH tỉnh được phân cấp giải quyết hưởng BHXH một lần) để hưởng BHXH một lần”.

tạm trú

Tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172

Mặt khác, Khoản 2 Điều 2 Quyết định số 636/QĐ-BHXH quy định như sau:

“Điều 2. Giải thích từ ngữ

2. Nơi cư trú của công dân là chỗ ở hợp pháp mà người đó thường xuyên sinh sống. Nơi cư trú của công dân là nơi thường trú hoặc nơi tạm trú theo quy định của pháp luật về cư trú”.

Như vậy, bạn cần có giấy tờ chứng minh về nơi cư trú của bạn: sổ hộ khẩu hoặc sổ tạm trú. Trường hợp bạn muốn nhận BHXH một lần ở nơi tạm trú thì cần có sổ tạm trú. Do đó, cán bộ trả lời bạn là đúng, bạn chỉ có giấy xác nhận tạm trú thì không thể nhận bảo hiểm xã hội một lần.

Ngoài ra, bạn vui lòng tham khảo thêm các bài viết sau:

Cách tính mức hưởng Bảo hiểm xã hội một lần theo luật mới

Thời gian giải quyết bảo hiểm xã hội một lần

Nếu trong quá trình giải quyết có vấn đề gì vướng mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi