Có phải truy thu lại tiền bảo hiểm khi con sinh được 71 ngày chết?

Truy thu lại tiền bảo hiểm khi con sinh được 71 ngày chết

Tôi cần tư vấn về việc truy thu lại tiền bảo hiểm khi con sinh được 71 ngày chết: Tôi nhận tiền thai sản 6 tháng là 26.420.000 đồng nhưng con tôi mất ngày 05/04/2017, tức là sau khi sinh được 71 ngày. Cơ quan bảo hiểm yêu cầu truy thu lại tiền bảo hiểm khi sinh con của tôi gần 9 triệu. Cơ quan bảo hiểm yêu cầu tôi như vậy có đúng không? Tôi nghỉ việc từ hôm sinh con.



truy thu lại tiền bảo hiểm khi con sinhTư vấn chế độ thai sản:

Với vấn đề truy thu lại tiền bảo hiểm khi con sinh, Tổng đài tư vấn xin được tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ khoản 3 Điều 34 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định:

“3. Trường hợp sau khi sinh con, nếu con dưới 02 tháng tuổi bị chết thì mẹ được nghỉ việc 04 tháng tính từ ngày sinh con; nếu con từ 02 tháng tuổi trở lên bị chết thì mẹ được nghỉ việc 02 tháng tính từ ngày con chết, nhưng thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản không vượt quá thời gian quy định tại khoản 1 Điều này; thời gian này không tính vào thời gian nghỉ việc riêng theo quy định của pháp luật về lao động”.

Như vậy, theo quy định trên, trường hợp bạn sinh con nhưng con chết sau sinh 71 ngày (sau 02 tháng) thì bạn được nghỉ thêm 02 tháng, tính từ ngày con chết. Do đó, thời gian nghỉ thai sản của bạn trong trường hợp này sẽ tính là 4 tháng 12 ngày. Bởi thế, khi cơ quan bảo hiểm xã hội đã chi trả tiền thai sản trong 06 tháng là vượt quá số tiền quy định. Do đó, họ yêu cầu truy thu lại tiền bảo hiểm khi sinh con là đúng.

Và theo Điều 38 và Điều 39 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định về mức hưởng chế độ thai sản:

“Điều 38. Trợ cấp một lần khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi

Lao động nữ sinh con hoặc người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì được trợ cấp một lần cho mỗi con bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng lao động nữ sinh con hoặc tháng người lao động nhận nuôi con nuôi.

Điều 39. Mức hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các Điều 32, 33, 34, 35, 36 và 37 của Luật này thì mức hưởng chế độ thai sản được tính như sau:

a) Mức hưởng một tháng bằng 100% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản. Trường hợp người lao động đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ 06 tháng thì mức hưởng chế độ thai sản theo quy định tại Điều 32, Điều 33, các khoản 2, 4, 5 và 6 Điều 34, Điều 37 của Luật này là mức bình quân tiền lương tháng của các tháng đã đóng bảo hiểm xã hội;

b) Mức hưởng một ngày đối với trường hợp quy định tại Điều 32 và khoản 2 Điều 34 của Luật này được tính bằng mức hưởng chế độ thai sản theo tháng chia cho 24 ngày;

c) Mức hưởng chế độ khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được tính theo mức trợ cấp tháng quy định tại điểm a khoản 1 Điều này, trường hợp có ngày lẻ hoặc trường hợp quy định tại Điều 33 và Điều 37 của Luật này thì mức hưởng một ngày được tính bằng mức trợ cấp theo tháng chia cho 30 ngày”.

Như vậy:

Khi bạn sinh con thì trong trường hợp bình thường bạn sẽ được hưởng 06 lần mức bình quân tiền lương của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản và đồng thời, được nhận trợ cấp một lần khi sinh con bằng 02 lần mức lương cơ sở (lương cơ sở hiện nay là 1.310.000 đồng). Bạn đã nhận của cơ quan bảo hiểm xã hội số tiền là 26.420.000 đồng nên mức bình quân tiền lương để tính hưởng chế độ thai sản của vợ bạn được tính như sau:

truy thu lại tiền bảo hiểm khi con sinh

Tư vấn chế độ thai sản trực tuyến 24/7: 1900 6172

Mức bình quân tiền lương = (26.420.000 – 1.390.000 x 2) : 6 = 3.940.000 đồng.

Tuy nhiên, con bạn mất khi sau khi sinh được 71 ngày, tương đương với 2 tháng 12 ngày. Do đó, mức hưởng thai sản của bạn trong thời gian 4 tháng 12 ngày này được tính như sau:

Mức hưởng = 3.940.000 x 4 + 3.940.000/30 x 12 = 17.336.000 đồng.

Từ đó, bạn bị truy thu lại tiền bảo hiểm khi sinh con = 26.420.000 – 17.336.000 = 9.084.000 đồng.

Như vậy, nếu số tiền cơ quan bảo hiểm xã hội truy thu lại của bạn bằng số tiền vừa tính trên (9.084.000 đồng) thì hoàn toàn đúng với quy định của pháp luật.

Trên đây là giải đáp về vấn đề: Có phải truy thu lại tiền bảo hiểm khi con sinh được 71 ngày chết.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết: 

Thời gian nghỉ thai sản có được đóng bảo hiểm xã hội không?

Điều kiện để được nghỉ dưỡng sức phục hồi sức khỏe sau thai sản

Nếu trong quá trình giải quyết còn vấn đề gì thắc mắc về truy thu lại tiền bảo hiểm khi con sinh được 71 ngày chết vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi