Có thể nghỉ hưởng thai sản trước khi vợ sinh không?

Có thể nghỉ hưởng thai sản trước khi vợ sinh không?

Cho em hỏi chồng có thể nghỉ hưởng thai sản trước khi vợ sinh không? Em còn 5 ngày nữa sinh nhưng chỉ một mình chồng em tham gia BHXH. Em muốn chồng em nghỉ trước khi sinh có được tính vào 5 ngày của bảo hiểm không ạ?



Có thể nghỉ hưởng thai sản trước khi vợ sinh

Tư vấn chế độ thai sản:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Với câu hỏi có thể nghỉ hưởng thai sản trước khi vợ sinh không; Tổng đài tư vấn xin tư vấn như sau:

Căn cứ Điểm e, Khoản 1 Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định như sau:

“Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con”.

Theo đó, lao động nam đang đóng BHXH bắt buộc thì khi vợ sinh con sẽ được hưởng chế độ thai sản.

Bên cạnh đó, Khoản 2, Điều 34 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 có quy định:

“Điều 34. Thời gian hưởng chế độ khi sinh con

2. Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội khi vợ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản như sau:

a) 05 ngày làm việc;

b) 07 ngày làm việc khi vợ sinh con phải phẫu thuật, sinh con dưới 32 tuần tuổi;

c) Trường hợp vợ sinh đôi thì được nghỉ 10 ngày làm việc, từ sinh ba trở lên thì cứ thêm mỗi con được nghỉ thêm 03 ngày làm việc;

d) Trường hợp vợ sinh đôi trở lên mà phải phẫu thuật thì được nghỉ 14 ngày làm việc.

Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản này được tính trong khoảng thời gian 30 ngày đầu kể từ ngày vợ sinh con”.

Như vậy:

Tùy theo số con và vợ sinh thường hay sinh phẫu thuật mà lao động nam được nghỉ từ 05 đến 14 ngày làm việc. Trường hợp bạn sinh thường; chồng bạn được nghỉ tối đa 05 ngày làm việc. Lao động nam có thể nghỉ làm nhiều lần nhưng tổng thời gian không quá thời gian quy định. Thời gian nghỉ hưởng chế độ này được tính trong khoảng thời gian 30 ngày đầu kể từ ngày vợ sinh con; đối với trường hợp nghỉ làm nhiều lần thì thời gian bắt đầu nghỉ việc lần cuối cùng vẫn phải trong khoảng thời gian 30 ngày đầu kể từ ngày vợ sinh. 

Có thể nghỉ hưởng thai sản trước khi vợ sinh

Tư vấn chế độ thai sản trực tuyến 24/7: 1900 6172

Bạn cho biết còn 5 ngày nữa sinh nhưng chỉ một mình chồng bạn tham gia BHXH. Nếu chồng bạn nghỉ trước khi bạn sinh con thì 05 ngày nghỉ đó sẽ không được BHXH chi trả. Chỉ khi chồng bạn nghỉ trong khoảng thời gian 30 ngày đầu kể từ ngày bạn sinh con thì mới được hưởng chế độ thai sản.

Kết luận:

Tóm lại, nếu chồng bạn nghỉ trước khi bạn sinh con thì 05 ngày nghỉ đó sẽ không được BHXH chi trả. Chồng bạn chỉ được hưởng chế độ thai sản khi nghỉ trong khoảng thời gian 30 ngày đầu kể từ ngày bạn sinh con.

Trên đây là tư vấn cho câu hỏi có thể nghỉ hưởng thai sản trước khi vợ sinh không? Ngoài ra, bạn có thể tham khảo các bài viết:

Chế độ thai sản cho lao động nam khi vợ sinh thường

Thời gian giải quyết chế độ thai sản cho lao động nam?

Nếu còn vướng mắc; bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button