Con bao nhiêu tuổi thì mẹ được nghỉ hưởng chế độ ốm đau?

Con bao nhiêu tuổi thì mẹ được nghỉ hưởng chế độ ốm đau?

Ngày 19/10/2016 con tôi tròn 6 tuổi. Đến tháng 11 này con tôi bệnh, tôi đưa cháu đi khám. Vậy cho tôi hỏi, tôi có được nghỉ hưởng chế độ con ốm nữa không ? Tôi xin chân thành cám ơn!



Chế độ con ốm

Tư vấn bảo hiểm xã hội:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấnVới câu hỏi của bạn, chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ Khoản 2 Điều 25 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định về điều kiện hưởng chế độ ốm đau như sau:

” Điều 25. Điều kiện hưởng chế độ ốm đau
2. Phải nghỉ việc để chăm sóc con dưới 07 tuổi bị ốm đau và có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền.”

Theo quy định này, để hưởng chế độ khi con ốm, bạn cần thỏa mãn 2 điều kiện sau:

  • Hiện tại đang tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc và phải nghỉ việc để chăm sóc con dưới 7 tuổi ốm đau
  • Có xác nhận của cơ sở khám chữa bệnh có thẩm quyền về việc chăm sóc con ốm

Thời gian hưởng chế độ ốm đau trong trường hợp này được quy định tại Điều 27 Luật bảo hiểm xã hội 2014 như sau: 

” Điều 27. Thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau
1. Thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau trong một năm cho mỗi con được tính theo số ngày chăm sóc con tối đa là 20 ngày làm việc nếu con dưới 03 tuổi; tối đa là 15 ngày làm việc nếu con từ đủ 03 tuổi đến dưới 07 tuổi.
2. Trường hợp cả cha và mẹ cùng tham gia bảo hiểm xã hội thì thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau của mỗi người cha hoặc người mẹ theo quy định tại khoản 1 Điều này.
Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ khi con ốm đau quy định tại Điều này tính theo ngày làm việc không kể ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần.”

Theo đó, trong một năm dương lịch, thời gian hưởng đối với chế độ khi con ốm đau của bạn là tối đa 15 ngày làm việc không kể ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hàng tuần.

Chế độ con ốm

Tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172

Như vậy, nếu hiện tại bạn đang tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc và phải nghỉ việc chăm sóc con ốm đau và có xác nhận của cơ sở khám chữa bệnh thì bạn sẽ được hưởng chế độ khi con ốm đau.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết: Hồ sơ hưởng chế độ bảo hiểm xã hội khi con ốm

Nếu trong quá trình giải quyết có vấn đề gì vướng mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi