Công ty có bắt buộc phải đóng BHTN cho người lao động không?

Công ty có bắt buộc phải đóng BHTN cho người lao động không?

Em muốn hỏi công ty có bắt buộc phải đóng BHTN cho người lao động không?BHTN có từ khi nào thế ạ, tại sao em với bạn của em đi làm cùng 1 năm 2010 mà đến đầu năm 2011 công ty mới đóng BHTN cho bạn của em; còn em đến tận năm 2015 mới được đóng thế ạ? Em cám ơn nhiều ạ?



Công ty có bắt buộc phải đóng BHTNTư vấn Bảo hiểm thất nghiệp:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấnVới câu hỏi công ty có bắt buộc phải đóng BHTN cho người lao động không; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Luật bảo hiểm xã hội năm 2006 có hiệu lực từ ngày 1/1/2007 và hiện nay đã được thay thế bằng  Luật bảo hiểm xã hội năm 2014. Ngay trong Luật này đã quy định rõ lộ trình thực hiện bảo hiểm thất nghiệp.

Căn cứ Điều 2 và Điều 140 Luật bảo hiểm xã hội năm 2006, quy định:

“Điều 2. Đối tượng áp dụng

3. Người lao động tham gia bảo hiểm thất nghiệp là công dân Việt Nam làm việc theo hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc mà các hợp đồng này không xác định thời hạn hoặc xác định thời hạn từ đủ mười hai tháng đến ba mươi sáu tháng với người sử dụng lao động quy định tại khoản 4 Điều này.

4. Người sử dụng lao động tham gia bảo hiểm thất nghiệp là người sử dụng lao động quy định tại khoản 2 Điều này có sử dụng từ mười lao động trở lên”.

“Điều 140. Hiệu lực thi hành

1. Luật này có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 01 năm 2007; riêng đối với bảo hiểm xã hội tự nguyện thì từ ngày 01 tháng 01 năm 2008, đối với bảo hiểm thất nghiệp thì từ ngày 01 tháng 01 năm 2009.

2. Những quy định trước đây trái với Luật này đều bị bãi bỏ.”

Theo quy định trên, người sử dụng lao động có sử dụng từ mười lao động trở lên bắt đầu thực hiện việc tham gia bảo hiểm thất nghiệp từ ngày 01/01/2009. Theo thông tin bạn cung cấp, bạn và đồng nghiệp đi làm cùng từ năm 2010 đến đầu năm 2011 công ty mới đóng BHTN cho bạn của bạn, còn bạn đến 2015 mới được công ty đóng bảo hiểm. Trong khoảng thời gian này, Luật điều chỉnh về bảo hiểm thất nghiệp có sự thay đổi. Luật Việc làm năm 2013 có hiệu lực pháp luật kể từ ngày 01/01/2015. Do đó, có 2 khả năng xảy ra mà bạn cần xem xét:

Trường hợp 1: Công ty luôn sử dụng trên 10 người lao động trong suốt khoảng thời gian bạn làm việc thì như phân tích ở trên, công ty có trách nhiệm tham gia bảo hiểm thất nghiệp cho bạn. Tuy nhiên, công ty đã trốn tránh, không thực hiện việc đóng bảo hiểm thất nghiệp đầy đủ cho người lao động dẫn đến quyền lợi của người lao động bị ảnh hưởng.

Công ty có bắt buộc phải đóng BHTN

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172

Trường hợp 2: Khoảng thời gian từ năm 2010 trở đi, công ty có dưới 10 lao động, lúc này, công ty không có trách nhiệm tham gia bảo hiểm thất nghiệp cho người lao động theo quy định tại Luật bảo hiểm xã hội 2006. Sau đó, Luật việc làm năm 2013 có hiệu lực pháp luật kể từ ngày 01/01/2015. Theo khoản 3 Điều 43 Luật này, người sử dụng lao động phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp cho người lao động khi có hợp đồng lao động từ đủ 3 tháng trở lên mà không phân biệt doanh nghiệp đó sử dụng bao nhiêu lao động. Do đó, công ty đóng BHTN phải đóng BHTN cho bạn theo quy định mới. 

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi công ty có bắt buộc phải đóng BHTN cho người lao động không? Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Bảo hiểm thất nghiệp do đơn vị hay người lao động đóng?

Doanh nghiệp có bắt buộc phải đóng BHTN cho người lao động không?

Mọi thắc mắc liên quan đến bảo hiểm thất nghiệp, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Gọi ngay