Đã tham gia BHYT 5 năm liên tục nhưng vẫn không được hưởng 100% BHYT

Đã tham gia BHYT 5 năm liên tục nhưng vẫn không được hưởng 100% BHYT

Tôi muốn hỏi về: Đã tham gia BHYT 5 năm liên tục nhưng vẫn không được hưởng 100% BHYT. Tôi đóng BHYT tại doanh nghiệp đã chục năm nay. Trên thẻ BHYT ghi dòng chữ: Thời điểm đủ 5 năm liên tục từ ngày 01/01/2016. Vậy tại sao tôi đi đúng tuyến người ta vẫn bắt tôi trả 20% tiền khám chữa?



Không được hưởng 100%Tư vấn bảo hiểm y tế:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấnLiên quan đến vấn đề bạn không được hưởng 100% BHYT; chúng tôi xin trả lời bạn như sau:

Căn cứ Điểm c Khoản 1 Điều 22 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 quy định như sau:

“Điều 22. Mức hưởng bảo hiểm y tế

1. Người tham gia bảo hiểm y tế khi đi khám bệnh, chữa bệnh theo quy định tại các điều 26, 27 và 28 của Luật này thì được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán chi phí khám bệnh; chữa bệnh trong phạm vi được hưởng với mức hưởng như sau:

c) 100% chi phí khám bệnh; chữa bệnh khi người bệnh có thời gian tham gia bảo hiểm y tế 5 năm liên tục trở lên và có số tiền cùng chi trả chi phí khám bệnh; chữa bệnh trong năm lớn hơn 6 tháng lương cơ sở; trừ trường hợp tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến”.

Như vậy, điều kiện hưởng quyền lợi 100% BHYT sau khi tham gia bảo hiểm y tế 5 năm liên tục trở lên như sau:

+ Có thời gian tham gia bảo hiểm y tế 5 năm liên tục trở lên;

+ Có số tiền cùng chi trả chi phí khám bệnh; chữa bệnh trong năm – từ thời điểm đủ 5 năm liên tục; lớn hơn 6 tháng lương cơ sở (tương đương với 8.340.000 đồng; do mức lương cơ sở hiện nay là 1.390.000 đồng);

+ Đi khám bệnh, chữa bệnh đúng tuyến.

Theo thông tin bạn cung cấp, bạn tham gia BHYT doanh nghiệp; đã được xác nhận là tham gia BHYT 5 năm liên tục từ 1/1/2016. Tuy nhiên, khi đi đúng tuyến bạn vẫn phải chi trả 20% tiền khám chữa bệnh.

Do thông tin bạn cung cấp không đầy đủ nên chúng tôi chia trường hợp như sau:

+) Trường hợp 1: Nếu bạn đáp ứng điều kiện Có số tiền cùng chi trả chi phí khám bệnh; chữa bệnh trong năm – từ thời điểm đủ 5 năm liên tục từ 8.340.000 đồng trở lên thì bạn sẽ được hưởng mức 100% (có giá trị áp dụng đến hết ngày 31/12 của năm đó).

+) Trường hợp 2: Nếu bạn không đáp ứng điều kiện Có số tiền cùng chi trả chi phí khám bệnh; chữa bệnh trong năm – từ thời điểm đủ 5 năm liên tục từ 8.340.000 đồng trở lên thì bạn sẽ không được hưởng 100% mức BHYT.

Không được hưởng 100%Tư vấn Bảo hiểm y tế trực tuyến 1900 6172

Như vậy, việc tham gia BHYT 5 năm liên tục trở lên và đi khám chữa bệnh đúng tuyến vẫn chưa thể là căn cứ xác định bạn sẽ được hưởng BHYT 100% mà còn cần xét tới số tiền cùng chi trả chi phí khám bệnh; chữa bệnh trong năm đã đủ 6 tháng lương cơ sở trở lên hay chưa. Bạn vui lòng đối chiếu thông tin trên để xác định đã đủ điều kiện hưởng chế độ hay chưa.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết: 

Hoàn lại tiền viện phí khi tham gia bảo hiểm y tế 5 năm liên tục?

Thời hạn thanh toán lại tiền bảo hiểm y tế 5 năm liên tục

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi