Đang nhận trợ cấp thất nghiệp thì nộp hồ sơ đề nghị học nghề ở đâu?

Đang nhận trợ cấp thất nghiệp thì nộp hồ sơ đề nghị học nghề ở đâu?

Mình đang hưởng trợ cấp thất nghiệp đến tháng thứ 3 thì có nguyện vọng đi học nghề. Không rõ mình sẽ phải nộp hồ sơ đề nghị ở chỗ mình đang nhận trợ cấp hay chỗ mà mình sẽ học nghề sau này? Khi đã nhận xong hết các tháng trợ cấp mà mình vẫn chưa học xong thì giải quyết như thế nào?



Đang nhận trợ cấpTư vấn Bảo hiểm thất nghiệp:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Với vấn đề của bạn, chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Thứ nhất, về nơi tiếp nhận hồ sơ đề nghị hỗ trợ học nghề và hồ sơ

Căn cứ Điều 24 Nghị định số 28/2015/NĐ-CP quy định hồ sơ đề nghị hỗ trợ học nghề như sau:

“Điều 24. Hồ sơ đề nghị hỗ trợ học nghề

1. Hồ sơ đề nghị hỗ trợ học nghề đối với người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp:

Đề nghị hỗ trợ học nghề theo mẫu do Bộ trưởng Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội quy định”.

Bên cạnh đó, Điểm a Khoản 1 Điều 25 Nghị định số 28/2015/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 25. Giải quyết hỗ trợ học nghề

2. Người lao động có nhu cầu học nghề thì phải nộp 01 bộ hồ sơ đề nghị hỗ trợ học nghề cho trung tâm dịch vụ việc làm.

a) Hồ sơ đề nghị hỗ trợ học nghề theo quy định tại Khoản 1 Điều 24 Nghị định này nộp cho trung tâm dịch vụ việc làm nơi người lao động đang hưởng trợ cấp thất nghiệp;”

Bạn cho biết đang nhận trợ cấp thất nghiệp tháng thứ ba thì có ý định đi học nghề. Trường hợp này bạn cần chuẩn bị Đề nghị hỗ trợ học nghề thực hiện theo Mẫu số 18 ban hành kèm theo Thông tư 28/2015/TT-BLĐTBXH.

Hồ sơ này nộp cho trung tâm dịch vụ việc làm nơi bạn đang hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Đang nhận trợ cấp

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172

Thứ hai, về trường hợp nhận xong trợ cấp mà vẫn chưa học nghề xong

Căn cứ khoản 4 Điều 25  Nghị định số 28/2015/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 25. Giải quyết hỗ trợ học nghề

4…Trường hợp người lao động đã hưởng hết thời gian được hưởng trợ cấp thất nghiệp theo quy định mà vẫn tiếp tục học nghề hoặc chuẩn bị tham gia học nghề theo quyết định của Giám đốc Sở Lao động – Thương binh và Xã hội thì vẫn được hỗ trợ học nghề cho đến hết thời gian học nghề.”

Theo đó, trường hợp bạn khi đã hưởng hết thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp theo quy định mà vẫn chưa học nghề xong thì bạn vẫn được hỗ trợ học nghề cho đến hết thời gian học nghề.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Nhận trợ cấp thất nghiệp hàng tháng còn được hỗ trợ học nghề không?

Quy định của pháp luật về hỗ trợ học nghề cho người lao động

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 19006172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi