Đi nhổ răng khôn có được hưởng bảo hiểm y tế không?

Đi nhổ răng khôn có được hưởng bảo hiểm y tế không?

Chào anh chị. Em muốn hỏi em đang tham gia BHYT theo hộ gia đình nhưng em tự đi nhổ răng khôn ở viện thì có được hưởng bảo hiểm y tế không?



Tư vấn Bảo hiểm y tế:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Với trường hợp của bạn; chúng tôi xin được trả lời bạn như sau:

Bạn đã tham gia bảo hiểm y tế tại hộ gia đình, như vậy bạn là đối tượng tham gia và được hưởng bảo hiểm y tế theo quy định của pháp luật. Căn cứ theo quy định tại Điều 23 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 quy định về các trường hợp không được hưởng bảo hiểm y tế như sau:

“Điều 23. Các trường hợp không được hưởng bảo hiểm y tế

1. Chi phí trong trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 21 đã được ngân sách nhà nước chi trả.

2. Điều dưỡng, an dưỡng tại cơ sở điều dưỡng, an dưỡng.

3. Khám sức khỏe.

4. Xét nghiệm, chẩn đoán thai không nhằm mục đích điều trị.

5. Sử dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản, dịch vụ kế hoạch hóa gia đình, nạo hút thai, phá thai, trừ trường hợp phải đình chỉ thai nghén do nguyên nhân bệnh lý của thai nhi hay của sản phụ.

6. Sử dụng dịch vụ thẩm mỹ.

7. Điều trị lác, cận thị và tật khúc xạ của mắt, trừ trường hợp trẻ em dưới 6 tuổi.

8. Sử dụng vật tư y tế thay thế bao gồm chân tay giả, mắt giả, răng giả, kính mắt, máy trợ thính, phương tiện trợ giúp vận động trong khám bệnh, chữa bệnh và phục hồi chức năng.

9. Khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng trong trường hợp thảm họa.

10. Khám bệnh, chữa bệnh nghiện ma túy, nghiện rượu hoặc chất gây nghiện khác.

11. Giám định y khoa, giám định pháp y, giám định pháp y tâm thần.

12. Tham gia thử nghiệm lâm sàng, nghiên cứu khoa học”.

Như vậy theo quy định trên thì đi nhổ răng khôn có hai trường hợp như sau:

+) Nếu đi nhổ răng khôn thuộc trường hợp bệnh lý tức là đi chụp khám và nhổ răng theo chỉ định của bác sỹ thì bạn sẽ được quỹ bảo hiểm y tế chi trả chi phí khám và nhổ răng.

+) Nếu đi nhổ răng không theo chỉ định của bác sỹ thì sẽ không được hưởng bảo hiểm y tế.

Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Như vậy

Trong trường hợp của bạn có nói bạn tự ý đi nhổ răng khôn và thuộc trường hợp không do chỉ định bác sỹ. Do đó, bạn sẽ không được hưởng bảo hiểm y tế trong trường hợp này.

Về quyền lợi khi đi khám chữa bệnh bảo hiểm y tế, bạn vui lòng tham khảo bài viết:

Những chi phí khám chữa bệnh được bảo hiểm y tế chi trả

Mức chi trả của bảo hiểm y tế khi khám, chữa bệnh đúng tuyến?

Nếu trong quá trình giải quyết có vấn đề gì vướng mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi