-->

Điều kiện hưởng hưu khi có thời gian tham gia bảo hiểm tự nguyện

Điều kiện hưởng hưu khi có thời gian tham gia bảo hiểm tự nguyện

Xin chào Tổng đài tư vấn, cho tôi hỏi về điều kiện hưởng hưu khi có thời gian tham gia bảo hiểm tự nguyện. Tôi là nam, năm nay 60 tuổi, tham gia bảo hiểm xã hội từ tháng 1/1996. Năm 2010, tôi không làm ở công ty cũ nữa mà về quê làm ruộng. Ở công ty cũ, tôi có 14 năm đóng bảo hiểm. Sau đó, tôi về quê và tham gia chế độ bảo hiểm tự nguyện tính đến nay là được 7 năm. Cho tôi hỏi, tôi muốn về hưu vào năm 2018 có được không và mức lương hưu của tôi được tính như thế nào? Xin cảm ơn.



Tư vấn bảo hiểm xã hội:có thời gian tham gia bảo hiểm tự nguyện

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấnVới câu hỏi của bạn về: Điều kiện hưởng hưu khi có thời gian tham gia bảo hiểm tự nguyện; chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Về điều kiện nghỉ hưu

Căn cứ điểm a khoản 1 Điều 71 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định về chế độ hưu trí đối với người vừa có thời gian đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc vừa có thời gian đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện:

“a) Có từ đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc trở lên thì điều kiện, mức hưởng lương hưu thực hiện theo chính sách bảo hiểm xã hội bắt buộc; mức lương hưu hằng tháng thấp nhất bằng mức lương cơ sở, trừ đối tượng quy định tại điểm i khoản 1 Điều 2 của Luật này;”

Theo đó trong trường hợp của bạn, tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc được 14 năm; do đó điều kiện và mức hưởng lương hưu của bạn sẽ thực hiện theo chính sách bảo hiểm xã hội tự nguyện.

Căn cứ theo khoản 1 Điều 73 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định:

“1. Người lao động hưởng lương hưu khi có đủ các điều kiện sau đây:

a) Nam đủ 60 tuổi, nữ đủ 55 tuổi;

b) Đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên.”

Như vậy, trong trường hợp của bạn là nam đã đủ 60 tuổi và đã tham gia bảo hiểm xã hội 21 năm. Vậy năm 2018 bạn đã đủ điều kiện hưởng chế độ lương hưu.

Về mức hưởng lương hưu

Căn cứ khoản 2 Điều 74 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định:

“2. Từ ngày 01 tháng 01 năm 2018, mức lương hưu hằng tháng của người lao động đủ điều kiện quy định tại Điều 73 của Luật này được tính bằng 45% mức bình quân thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội quy định tại Điều 79 của Luật này và tương ứng với số năm đóng bảo hiểm xã hội như sau:

a) Lao động nam nghỉ hưu vào năm 2018 là 16 năm, năm 2019 là 17 năm, năm 2020 là 18 năm, năm 2021 là 19 năm, từ năm 2022 trở đi là 20 năm;

b) Lao động nữ nghỉ hưu từ năm 2018 trở đi là 15 năm.

Sau đó cứ thêm mỗi năm, người lao động quy định tại điểm a và điểm b khoản này được tính thêm 2%; mức tối đa bằng 75%.”

Theo đó, mức hưởng lương hưu của bạn được tính như sau: Năm 2018, bạn đóng 16 năm tương ứng với 45% mức lương hưu. Sau đó, 5 năm cứ mỗi năm tính thêm 2%. Như vậy, mức hưởng lương hưu của bạn bằng: 45% + 5 x 2% = 55% mức bình quân thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội.

có thời gian tham gia bảo hiểm tự nguyện

Tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172

Kết luận:

Như vậy, trong trường hợp của bạn đã đủ điều kiện hưởng chế độ lương hưu. Mức hưởng lương hưu của bạn bằng 55% mức bình quân thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội.

Ngoài ra; bạn có thể tham khảo thêm các bài viết khác tại: Bình quân mức lương đóng bảo hiểm xã hội để tính lương hưu

Trong quá trình giải quyết về: Điều kiện hưởng hưu khi có thời gian tham gia bảo hiểm tự nguyện. Nếu còn vấn đề thắc mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi