Đơn phương chấm dứt HĐLĐ có được hưởng trợ cấp thất nghiệp không?

Đơn phương chấm dứt HĐLĐ có được hưởng trợ cấp thất nghiệp không?

Xin chào tổng đài tư vấn! Mình muốn hỏi là mình đơn phương chấm dứt HĐLĐ với công ty thì có được hưởng trợ cấp thất nghiệp hay không? Xin cám ơn!



Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp:Đơn phương chấm dứt HĐLĐ

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi về Tổng đài tư vấn. Với câu hỏi “Đơn phương chấm dứt HĐLĐ có được hưởng trợ cấp thất nghiệp không “của bạn, chúng tôi xin trả lời như sau:

Căn cứ Điều 49 Luật việc làm số 38/2013/QH13 quy định:

“Điều 49. Điều kiện hưởng

Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của Luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

1. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:

a) Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật;

b) Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 43 của Luật này; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều 43 của Luật này;

3. Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định tại khoản 1 Điều 46 của Luật này;

4. Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp, trừ các trường hợp sau đây:

a) Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an;

b) Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên;

c) Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

d) Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù;

đ) Ra nước ngoài định cư; đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng;

e) Chết”.

Đơn phương chấm dứt HĐLĐ

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172

Dẫn chiếu quy định trên tới trường hợp của bạn

Trường hợp 1: Bạn đơn phương chấm dứt HĐLĐ trái pháp luật

Trường hợp này bạn không đáp ứng điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp nên sẽ không được hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Trường hợp 2: Bạn đơn phương chấm dứt HĐLĐ đúng pháp luật

Trường hợp này bạn vẫn đủ điều kiện để được hưởng trợ cấp thất nghiệp. Bạn có thể nộp hồ sơ lên trung tâm dịch vụ việc làm tại địa phương nơi bạn muốn nhận trợ cấp thất nghiệp để được hưởng.

Trên đây là bài tư vấn của chúng tôi về vấn đề: Đơn phương chấm dứt HĐLĐ có được hưởng trợ cấp thất nghiệp không?. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết;

Điều kiện hưởng thất nghiệp trường hợp công ty nợ tiền bảo hiểm xã hội một năm.

Hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp bao gồm những loại giấy tờ gì?

Nếu còn vướng mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi