Đơn xin nghỉ dưỡng sức hậu thai sản có cần điều kiện gì không?

Đơn xin nghỉ dưỡng sức hậu thai sản có cần điều kiện gì không?

Cho em hỏi em là giáo viên em nghỉ hậu sản từ ngày 06/06/2019 đến 06/12 này em hết thời gian thai sản em làm đơn nghỉ dưỡng sức hậu thai sản thì có cần điều kiện gì không ạ? Nếu được thì em được nghỉ bao lâu và được bao nhiêu tiền? Em cần làm hồ sơ như thế nào? Ngày đã nhận tiền dưỡng sức em có được nhận thêm lương không ạ? Em cám ơn nhiều ạ! Mong anh, chị sớm giải đáp giúp cho em!



Dưỡng sức hậu thai sản cần điều kiện gì

Tư vấn chế độ thai sản trực tuyến 24/7: 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, đơn xin nghỉ dưỡng sức hậu thai sản có cần điều kiện gì không:

Căn cứ theo khoản 1 Điều 41 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định như sau:

“Điều 41. Dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau thai sản

1. Lao động nữ ngay sau thời gian hưởng chế độ thai sản quy định tại Điều 33, khoản 1 hoặc khoản 3 Điều 34 của Luật này, trong khoảng thời gian 30 ngày đầu làm việc mà sức khỏe chưa phục hồi thì được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sứckhỏe từ 05 ngày đến 10 ngày.

Thời gian nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe bao gồm cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần. Trường hợp có thời gian nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe từ cuối năm trước chuyển tiếp sang đầu năm sau thì thời gian nghỉ đó được tính cho năm trước.”

Theo đó, đơn xin nghỉ dưỡng hậu thai sản cần phải có đủ các điều kiện sau đây:

– Đã nghỉ hết thời gian thời gian thai sản được quy định tại Điều 34 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014;

– Trở lại làm việc ngay sau thời gian nghỉ thai sản nêu trên;

– Trong khoảng thời gian 30 ngày đầu làm việc mà sức khỏe chưa phục hồi;

– Được công ty đồng ý cho nghỉ việc.

Thứ hai, thời gian được nghỉ và số tiền được nhận:

Căn cứ khoản 2 và khoản 3 Điều 41 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định như sau:

“Điều 41. Dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau thai sản

2. Số ngày nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe quy định tại khoản 1 Điều này do người sử dụng lao động và Ban Chấp hành công đoàn cơ sở quyết định, trường hợp đơn vị sử dụng lao động chưa thành lập công đoàn cơ sở thì do người sử dụng lao động quyết định. Thời gian nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe được quy định như sau:

a) Tối đa 10 ngày đối với lao động nữ sinh một lần từ hai con trở lên;

b) Tối đa 07 ngày đối với lao động nữ sinh con phải phẫu thuật;

c) Tối đa 05 ngày đối với các trường hợp khác.

3. Mức hưởng chế độ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau thai sản một ngày bằng 30% mức lương cơ sở.”

Vì bạn không nêu rõ bạn thuộc trường hợp sinh con nào nên thời gian nghỉ dưỡng của bạn cụ thể như sau:Bạn sẽ được nghỉ tối đa 10 ngày với trường hợp sinh một lần từ hai con trở lên; Và tối đa 07 ngày với trường hợp sinh con phải phẫu thuật.

Đồng thời, theo quy định tại Khoản 2 Điều 3 Nghị định 38/2019/NĐ-CP thì từ ngày 1/7/2019 mức lương cơ sở là 1.490.000 đồng/tháng. Đối chiếu quy định trên, mỗi ngày nghỉ dưỡng sức bạn sẽ được hưởng 30% của mức lương cơ sở; tương đương với 447.000 đồng/ ngày.

Thứ ba, hồ sơ hưởng chế độ nghỉ dưỡng hậu thai sản:

Căn cứ mục 2.4 Điều 4 Quyết định 116/QĐ-BHXH quy định như sau:

“Điều 4. Tiếp nhận hồ sơ và trả kết quả

2.4. Trường hợp hưởng DSPHSK sau ốm đau, thai sản, TNLĐ, BNN: Hồ sơ theo quy định tại khoản 3 Điều 100, khoản 5 Điều 101 Luật BHXH; khoản 1 Điều 60 Luật ATVSLĐ là Danh sách 01B-HSB do đơn vị SDLĐ lập.”

Theo đó, để đề nghị hưởng chế độ dưỡng sức sau thai sản thì đơn vị mà bạn làm việc cần lập Danh sách đề nghị hưởng chế độ ốm đau, thai sản, dưỡng sức phục hồi sức khỏe theo mẫu số 01B-HSB (được ban hành kèm theo Quyết định 166/QĐ-BHXH) và gửi tới cơ quan BHXH nơi bạn đang tham đóng.

Thứ tư, nghỉ dưỡng sau sinh có được nhận thêm tiền lương không:

Căn cứ khoản 2 Điều 186 Bộ luật lao động năm 2012 quy định:

“Điều 186. Tham gia bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế

2. Trong thời gian người lao động nghỉ việc được hưởng chế độ bảo hiểm xã hội, thì người sử dụng lao động không phải trả lương cho người lao động”

Mặt khác, căn cứ khoản 1 Điều 90 của Bộ luật này quy định như sau:

“Điều 90. Tiền lương

1. Tiền lương là khoản tiền mà người sử dụng lao động trả cho người lao động để thực hiện công việc theo thỏa thuận.

Tiền lương bao gồm mức lương theo công việc hoặc chức danh, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác.

Mức lương của người lao động không được thấp hơn mức lương tối thiểu do Chính phủ quy định.”

Như vậy, thời gian nghỉ dưỡng sức sau sinh bạn sẽ không được công ty trả lương; bởi lẽ bạn đã được cơ quan BHXH trả tiền với mức 30% của mức lương cơ sở theo khoản 3 Điều 41 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014.

Nếu còn vấn đề gì thắc mắc về chế độ thai sản, vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm thai sản trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

-> Nghỉ chế độ dưỡng sức sau ốm đau có tính thứ bảy và chủ nhật hay không?

Chia sẻ bài viết:

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Gọi ngay