19006172

Hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp khi đã nghỉ việc được 1 tháng

Hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp khi đã nghỉ việc được 1 tháng

Xin chào tổng đài tư vấn, cho tôi hỏi về vấn đề như sau: Sau khi thôi việc đúng một tháng thì hồ sơ nhận bảo hiểm thất nghiệp làm như thế nào ạ? Và phải làm trong bao lâu mới nhận được tiền bảo hiểm thất nghiệp ạ. Vợ mình làm công ty có trụ sở ở quận Bình Thạnh, Thành phố Hồ Chí Minh. Xin cảm ơn tổng đài tư vấn rất nhiều. 



thất nghiệp khi đã nghỉ việc được 1 tháng

Dịch vụ tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp khi đã nghỉ việc được 1 tháng

Căn cứ theo quy định tại Khoản 6 Điều 1 Nghị định số 61/2020/NĐ-CP quy định về hồ sơ hưởng TCTN như sau:

“Điều 16. Hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp

1.Đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp theo mẫu do Bộ trưởng Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội quy định.

2.Bản chính hoặc bản sao có chứng thực hoặc bản sao kèm theo bản chính để đối chiếu của một trong các giấy tờ sau đây xác nhận về việc chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc:

a) Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đã hết hạn hoặc đã hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động;

b) Quyết định thôi việc;

c) Quyết định sa thải;

d) Quyết định kỷ luật buộc thôi việc;

đ) Thông báo hoặc thỏa thuận chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc;

e) Xác nhận của người sử dụng lao động trong đó có nội dung cụ thể về thông tin của người lao động; loại hợp đồng lao động đã ký; lý do, thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động đối với người lao động;

g) Xác nhận của cơ quan nhà nước có thẩm quyền về việc doanh nghiệp hoặc hợp tác xã giải thể, phá sản hoặc quyết định bãi nhiệm, miễn nhiệm, cách chức đối với các chức danh được bổ nhiệm trong trường hợp người lao động là người quản lý doanh nghiệp, quản lý hợp tác xã;…..

3.Sổ bảo hiểm xã hội.”

Như vậy, theo quy định trên thì để hưởng TCTN vợ bạn cần chuẩn bị hồ sơ bao gồm các giấy tờ sau:

+) Đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp theo mẫu số 03 của Thông tư 28/2015/TT-BLĐTBXH;

+) Bản chính hoặc bản sao có chứng thực giấy tờ xác nhận về việc chấm dứt hợp đồng lao động tại công ty.

+) Sổ bảo hiểm xã hội đã chốt.

Bên cạnh đó, khi đi nộp hồ sơ bạn cần xuất trình thêm chứng minh thư nhân dân và nộp tại trung tâm dịch vụ việc làm mà bạn muốn hưởng TCTN.

Thứ hai, thời hạn nộp hồ sơ hưởng TCTN trong vòng bao lâu?

Căn cứ theo quy định tại Điều 46 Luật Việc làm năm năm 2013 quy định về hưởng trợ cấp thất nghiệp như sau:

“Điều 46. Hưởng trợ cấp thất nghiệp

1. Trong thời hạn 03 tháng, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, người lao động nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm do cơ quan quản lý nhà nước về việc làm thành lập.

2. Trong thời hạn 20 ngày, kể từ ngày trung tâm dịch vụ việc làm tiếp nhận đủ hồ sơ, cơ quan nhà nước có thẩm quyền ra quyết định hưởng trợ cấp thất nghiệp; trường hợp không đủ điều kiện để hưởng chế độ trợ cấp thất nghiệp thì phải trả lời bằng văn bản cho người lao động.

3. Tổ chức bảo hiểm xã hội thực hiện việc chi trả trợ cấp thất nghiệp cho người lao động trong thời hạn 05 ngày, kể từ ngày nhận được quyết định hưởng trợ cấp thất nghiệp.”

Như vậy, theo quy định trên thì trong thời hạn 3 tháng kể từ ngày vợ bạn nghỉ việc tại công ty thì vợ bạn có thể nộp hồ sơ hưởng TCTN. Vợ bạn mới chỉ nghỉ việc 1 tháng nên vẫn còn thời hạn trong khoảng thời gian 2 tháng nữa để nộp hồ sơ.

Mọi thắc mắc liên quan vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến – 1900 6172 để được tư vấn.

Trường hợp không đến nhận TCTN giải quyết như thế nào?

Nghỉ 03 tháng không lương được nhận TCTN không?

Trả lời