Giải quyết chế độ chăm sóc con ốm đối với người lao động nước ngoài

Giải quyết chế độ chăm sóc con ốm đối với người lao động nước ngoài

Công ty của em có 2 anh chị người Hàn Quốc được thuê làm quản lý và giám sát kỹ thuật. Hai anh chị này cũng là vợ chồng luôn ạ. Sắp tới anh chị ấy cùng đóng bảo hiểm xã hội thì khi con của anh chị ấy bị ốm thì chỉ mẹ được nghỉ để hưởng chế độ chăm sóc thôi hay như thế nào ạ? Em cảm ơn nhiều ạ!



Chế độ chăm sóc

39747118

Tư vấn chế độ ốm đau:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Với câu hỏi của bạn chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Điểm b Khoản 2 Điều 6 Nghị định 143/2018/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 6. Chế độ ốm đau

2. Thời gian hưởng chế độ ốm đau

b) Thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau thực hiện theo quy định tại Điều 27 của Luật bảo hiểm xã hội”.

Dẫn chiếu quy định tại Điều 27 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 như sau:

“Điều 27. Thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau

1. Thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau trong một năm cho mỗi con được tính theo số ngày chăm sóc con tối đa là 20 ngày làm việc nếu con dưới 03 tuổi; tối đa là 15 ngày làm việc nếu con từ đủ 03 tuổi đến dưới 07 tuổi.

2. Trường hợp cả cha và mẹ cùng tham gia bảo hiểm xã hội thì thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau của mỗi người cha hoặc người mẹ theo quy định tại khoản 1 Điều này.

Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ khi con ốm đau quy định tại Điều này tính theo ngày làm việc không kể ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần”.

Chế độ chăm sóc

Tư vấn chế độ ốm đau trực tuyến 24/7: 1900 6172

Như vậy, người lao động nước ngoài tham gia BHXH bắt buộc cũng sẽ được hưởng chế độ khi chăm sóc con ốm.  Thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau trong một năm cho mỗi con được tính theo số ngày chăm sóc con tối đa là:

– 20 ngày làm việc nếu con dưới 03 tuổi;

– 15 ngày làm việc nếu con từ đủ 03 tuổi đến dưới 07 tuổi.

Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ khi con ốm đau này tính theo ngày làm việc không kể ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần. Trường hợp cả cha và mẹ cùng tham gia bảo hiểm xã hội thì thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau của mỗi người cha hoặc người mẹ vẫn được tính như trên.

Đối chiếu với trường hợp của bạn thì cả hai vợ chồng người Hàn Quốc tại công ty bạn đều được hưởng chế độ chăm sóc khi con ốm đau.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau đối với lao động nước ngoài

Người lao động nước ngoài có được hưởng chế độ ốm đau?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi