Giải quyết chế độ sẩy thai hay chế độ con chết đối với thai 20 tuần

Giải quyết chế độ sẩy thai hay chế độ con chết đối với thai 20 tuần

Kính chào quý anh/chị của tổng đài tư vấn: Bên em có trường hợp nhân viên nữ cung cấp giấy ra viện chuẩn đoán: Thai 20 tuần – Nội thai di động, chuyển dạ. Phần ghi chú trên giấy ra viện thì ghi: Bé mất sau sanh. Nghỉ hưởng bảo hiểm xã hội 40 ngày. Vậy trường hợp này được giải quyết chế độ sẩy thai hay chế độ con chết sau sinh? Em xin cảm ơn quý anh/chị!



Giải quyết chế độ sẩy thaiTư vấn chế độ thai sản

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấnVề trường hợp bạn, chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau

Căn cứ Điều 33 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 như sau:

“Điều 33. Thời gian hưởng chế độ khi sẩy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu hoặc phá thai bệnh lý

1. Khi sẩy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu hoặc phá thai bệnh lý thì lao động nữ được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền. Thời gian nghỉ việc tối đa được quy định như sau:

a) 10 ngày nếu thai dưới 05 tuần tuổi;

b) 20 ngày nếu thai từ 05 tuần tuổi đến dưới 13 tuần tuổi;

c) 40 ngày nếu thai từ 13 tuần tuổi đến dưới 25 tuần tuổi;

d) 50 ngày nếu thai từ 25 tuần tuổi trở lên.

2. Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản 1 Điều này tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần.”

Đối với trường hợp của bạn:

Bên bạn có trường hợp nhân viên nữ cung cấp giấy ra viện chuẩn đoán: Thai 20 tuần – Nội thai di động, chuyển dạ. Phần ghi chú trên giấy ra viện thì ghi: Bé mất sau sanh. Nghỉ hưởng bảo hiểm xã hội 40 ngày. Bởi vậy, trường hợp này được giải quyết chế độ sẩy thai theo quy định: Nghỉ việc tối đa 40 ngày nếu thai từ 13 tuần tuổi đến dưới 25 tuần tuổi. Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hàng tuần.

Giải quyết chế độ sẩy thai

Tư vấn chế độ thai sản trực tuyến qua tổng đài 1900 6172

Kết luận

Như vậy, trường hợp nhân viên nữ cung cấp  giấy ra viện chuẩn đoán: Thai 20 tuần – Nội thai di động, chuyển dạ. Phần ghi chú trên giấy ra viện thì ghi: Bé mất sau sanh, nghỉ hưởng bảo hiểm xã hội 40 ngày thì thuộc trường hợp giải quyết chế độ sẩy thai theo quy định của luật.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Nghỉ thai sản có được tính là thời gian đóng BHXH

Thời hạn giải quyết chế độ thai sản đối lao động nữ khi nghỉ việc

Mọi thắc mắc liên quan đến chế độ thai sản; bạn xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi