Giám đốc doanh nghiệp tư nhân có phải đóng BHXH, BHYT không?

Giám đốc doanh nghiệp tư nhân

Xin cho tôi hỏi về vấn đề: Giám đốc doanh nghiệp tư nhân có phải đóng bảo hiểm. Tôi mới mở doanh nghiệp tư nhân, doanh nghiệp khá nhỏ nên thu nhập không cao lắm. Tôi là giám đốc doanh nghiệp tư nhân có bắt buộc phải đóng BHXH, BHYT không? Nếu đóng thì căn cứ mức lương nào?



Giám đốc doanh nghiệpTư vấn bảo hiểm xã hội:

Cảm ơn câu hỏi của bạn.Với trường hợp này Tổng đài tư vấn xin tư vấn như sau:

Theo quy định tại điểm 1.5 Điều 4 Mục 1 BHXH bắt buộc Quyết định 595/QĐ- BHXH ngày 25/10/2011 quy định về đối tượng tham gia BHXH:

Điều 4. Đối tượng tham gia theo quy định tại Điều 2 Luật BHXH và các văn bản hướng dẫn thi hành, cụ thể như sau:

1. Người lao động là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc, bao gồm:

1.5. Người quản lý doanh nghiệp, người quản lý điều hành hợp tác xã có hưởng tiền lương“.

Bên cạnh đó, điểm 1.1 Khoản 1 Điều 17 Mục 4 Quyết định 595/QĐ-BHXH quy định về đối tượng tham gia BHYT như sau:

Điều 17. Đối tượng tham gia BHYT theo quy định tại Điều 12 Luật BHYT và các văn bản hướng dẫn thi hành, cụ thể như sau:

1. Nhóm do người lao động và đơn vị đóng, bao gồm:

1.1. Người lao động làm việc theo HĐLĐ không xác định thời hạn, HĐLĐ có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên, người lao động là người quản lý doanh nghiệp, quản lý điều hành Hợp tác xã hưởng tiền lương, làm việc tại các cơ quan, đơn vị, tổ chức quy định tại Khoản 3 Điều 4.

Như vậy:

Căn cứ quy định trên, bạn là giám đốc doanh nghiệp tư nhân vẫn thuộc đối tượng tham gia BHXH, BHYT theo quy định của pháp luật nếu bạn nhận tiền công, tiền lương từ việc quản lý điều hành doanh nghiệp.

Vì vậy, mức đóng bảo hiểm xã hội của giám đốc doanh nghiệp được tính dựa theo mức lương doanh nghiệp quy định trong điều lệ hoặc thang bảng lương của doanh nghiệp bạn đã có đăng kí với cơ quan có thẩm quyền. 

Giám đốc doanh nghiệp

 

Tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172

Tuy nhiên, nếu bạn không nhận tiền lương, tiền công từ phía doanh nghiệp của mình mà thu nhập dựa vào hiệu quả kinh doanh của doanh nghiệp thì sẽ không phải tham gia bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:  

– Mức đóng bảo hiểm theo quyết định 595/QĐ-BHXH

– Khoản lương nào phải bắt buộc phải đóng bảo hiểm?

Nếu còn vấn đề gì thắc mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7 : 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi