Giám đốc và người lao động nước ngoài có phải tham gia BHYT không?

Giám đốc và người lao động nước ngoài có phải tham gia BHYT không?

Công ty của tôi mới thành lập tôi muốn hỏi là giám đốc và người lao động nước ngoài có cần đóng bảo hiểm y tế không? Nếu có thì mức đóng được tính như thế nào? Tôi nghe nói có quy định mới về việc đóng BHXH cho người nước ngoài đúng không ạ? Hiện nay thì người nước ngoài sẽ tham gia đóng BHXH vào những quỹ nào? Mức đóng với mức cụ thể có thể hướng dẫn giúp tôi được không ạ? Họ có phải tham gia đóng BHTN không? Tôi xin cảm ơn.


Giám đốc và người lao động nước ngoài

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Với câu hỏi giám đốc và người lao động nước ngoài có phải tham gia BHYT không; Tổng đài tư vấn xin trả lời cho bạn như sau:

Thứ nhất, đóng BHYT cho người lao động nước ngoài

Căn cứ theo khoản 2 Điều 1 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 quy định:

“Điều 1. Phạm vi điều chỉnh và đối tượng áp dụng

2. Luật này áp dụng đối với tổ chức, cá nhân trong nước và tổ chức, cá nhân nước ngoài tại Việt Nam có liên quan đến bảo hiểm y tế.”

Bên cạnh đó, căn cứ Điểm a Khoản 1 Điều 12 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 quy định như sau:

“Điều 12. Đối tượng tham gia bảo hiểm y tế

1. Nhóm do người lao động và người sử dụng lao động đóng, bao gồm:

a) Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên; người lao động là người quản lý doanh nghiệp hưởng tiền lương; cán bộ, công chức, viên chức (sau đây gọi chung là người lao động);…”

Theo đó:

+ Người lao động nước ngoài thuộc đối tượng điều chỉnh của Luật bảo hiểm y tế và phải tham gia bảo hiểm y tế nếu làm việc theo HĐLĐ không xác định thời hạn, HĐLĐ có thời hạn từ 03 tháng trở lên. Do vậy, người lao động nước ngoài phải tham gia đóng bảo hiểm y tế;

+ Người lao động là người quản lý doanh nghiệp có hưởng tiền lương thuộc đối tượng phải tham gia bảo hiểm y tế. Do vậy, nếu giám đốc công ty bạn có hưởng tiền lương từ việc quản lý điều hành công ty thì sẽ phải tham gia đóng bảo hiểm y tế.

Bạn có thể tham khảo thêm bài viết: Mức tiền lương tối đa tham gia bảo hiểm y tế cho người lao động nước ngoài

Thứ hai, về mức đóng bảo hiểm y tế

Căn cứ Khoản 1 Điều 18 Quyết định 595/QĐ- BHXH quy định:

“Điều 18. Mức đóng, trách nhiệm đóng BHYT của các đối tượng theo quy định tại Điều 13 Luật BHYT và các văn bản hướng dẫn thi hành, cụ thể như sau:

1. Đối tượng tại Điểm 1.1, 1.2, Khoản 1 Điều 17: mức đóng hằng tháng bằng 4,5% mức tiền lương tháng, trong đó người sử dụng lao động đóng 3%; người lao động đóng 1,5%. Tiền lương tháng đóng BHYT là tiền lương tháng đóng BHXH bắt buộc quy định tại Điều 6.”

Như vậy, mức đóng bảo hiểm y tế hằng tháng bằng 4,5%, trong đó công ty bạn đóng 3% và người lao động sẽ đóng 1,5% tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc theo quy định.

Thứ ba, đóng BHXH cho người lao động nước ngoài

Căn cứ Khoản 1 Điều 12 và Khoản 1 Điều 13 Nghị định 143/2018/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 12. Mức đóng và phương thức đóng của người lao động

1. Từ ngày 01 tháng 01 năm 2022, người lao động quy định tại khoản 1 Điều 2 của Nghị định này, hàng tháng đóng bằng 8% mức tiền lương tháng vào quỹ hưu trí và tử tuất”.

“Điều 13. Mức đóng và phương thức đóng của người sử dụng lao động

1. Người sử dụng lao động quy định tại khoản 3 Điều 2 của Nghị định này, hàng tháng đóng trên quỹ tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của người lao động như sau:

a) 3% vào quỹ ốm đau và thai sản;

b) 0,5% vào quỹ bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp;

c) 14% vào quỹ hưu trí và tử tuất từ ngày 01 tháng 01 năm 2022″.

Như vậy , theo quy định trên thì hiện nay người sử dụng lao động hàng tháng đóng trên quỹ tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của người lao động nước ngoài với tỉ lệ 3% vào quỹ ốm đau và thai sản và 0,5% vào quỹ bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp. Bạn có thể tham khảo thêm bài viết:Người nước ngoài có thể đóng thêm BHXH tự nguyện hay không?

Giám đốc và người lao động nước ngoài

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm y tế Online 24/7: 1900 6172

Thứ tư, đóng BHTN cho người lao động nước ngoài

Căn cứ theo Khoản 1 Điều 43 Luật Việc làm 2013 đối tượng bắt buộc tham gia bảo hiểm thất nghiệp được quy định như sau:

“1. Người lao động phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp khi làm việc theo hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc như sau:

a) Hợp đồng lao động hoặc hp đồng làm việc không xác định thời hạn;

b) Hợp đồng lao động hoặc hp đồng làm việc xác định thời hạn;

c) Hp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng.

Trong trường hợp người lao động giao kết và đang thực hiện nhiều hợp đồng lao động quy định tại khoản này thì người lao động và người sử dụng lao động của hợp đồng lao động giao kết đầu tiên có trách nhiệm tham gia bảo hiểm thất nghiệp”.

Bên cạnh đó, Khoản 1 Điều 3 Luật Việc làm 2013 quy định về giải thích từ ngữ như sau:

“Trong Luật này, các từ ngữ dưới đây được hiểu như sau:

1. Người lao động là công dân Việt Nam từ đủ 15 tuổi trở lên, có khả năng lao động và có nhu cầu làm việc.”

Theo đó, người lao động nước ngoài không phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp.

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Luật sư tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn và giải đáp trực tiếp.

->Người nước ngoài khi nghỉ việc có được nhận tiền BHXH một lần không?

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Gọi ngay