Giới hạn mức hưởng trợ cấp thất nghiệp được quy định như thế nào?

Giới hạn mức hưởng trợ cấp thất nghiệp được quy định như thế nào?

Một năm trước khi nghỉ việc hằng tháng tôi đóng BHTN với mức lương là 40 triệu đồng vì tôi làm việc ở công ty nước ngoài hoạt động tại thành phố HCM. Tôi nghe nói bên bảo hiểm thất nghiệp sẽ có giới hạn mức hưởng tối đa. Tôi không biết trường hợp của tôi đã vượt quá mức tối đa chưa?



Giới hạn mức hưởngTư vấn Bảo hiểm thất nghiệp:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấn. Với trường hợp của bạn, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ theo khoản 1 Điều 50 Luật việc làm 2013 như sau:

1. Mức hưởng trợ cấp thất nghiệp hằng tháng bằng 60% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp của 06 tháng liền kề trước khi thất nghiệp nhưng tối đa không quá 05 lần mức lương cơ sở đối với người lao động thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định hoặc không quá 05 lần mức lương tối thiểu vùng theo quy định của Bộ luật lao động đối với người lao động đóng bảo hiểm thất nghiệp theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định tại thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc.

Theo đó mức hưởng trợ cấp thất nghiệp hằng tháng bằng 60% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp của 06 tháng liền kề trước khi thất nghiệp. Như vậy, 60% mức tiền lương bình quân của 06 tháng liền kề trước khi bạn chấm dứt hợp đồng lao động là: 40.000.000 đồng x 60% = 24.000.000 đồng.

Tuy nhiên, bạn làm việc tại công ty nước ngoài, do đó bạn sẽ đóng bảo hiểm thất nghiệp theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định. Theo quy định trên thì mức hưởng trợ cấp thất nghiệp của bạn tối đa không quá 5 lần mức lương tối thiểu vùng tại thời điểm bạn chấm dứt hợp đồng lao động.

Công ty của bạn tại thành phố Hồ Chí Minh, nên có mức lương tối thiểu vùng là 3.980.000 đồng/tháng (trừ huyện Nhà Bè TP HCM có mức lương tối thiểu vùng là 3.530.000 đồng/tháng) theo Nghị định 141/2017/NĐ-CP.

Theo đó mức lương tối đa để tính mức hưởng BHTN ở Thành phố Hồ Chí Minh sẽ là:3.980.000 đồng x 5 = 19.900.000 đồng trừ huyện Nhà Bè là 3.530.000 đồng x 5 = 17.650.000 đồng.

Giới hạn mức hưởng

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172

Tóm lại, trường hợp của bạn với thu nhập 40 triệu/ tháng đã vượt giới hạn về mức hưởng tối đa trợ cấp thất nghiệp. Do đó, mức hưởng trợ cấp thất nghiệp hằng tháng của bạn là 19.900.000 đồng; trừ huyện Nhà Bè là 3.530.000 đồng x 5 = 17.650.000 đồng.

Trên đây là bài viết về vấn đề giới hạn mức hưởng trợ cấp thất nghiệp. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Hồ sơ giải quyết nhận trợ cấp thất nghiệp.

Mức hưởng trợ cấp thất nghiệp

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 19006172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi