Hồ sơ điều chỉnh thời điểm đủ 5 năm liên tục gồm những gì ?

Hồ sơ điều chỉnh thời điểm đủ 5 năm liên tục gồm những gì ?

Mình đã tham gia bảo hiểm y tế tại công ty từ năm tháng 12/2012 đến năm nay vẫn đóng liên tục không bị gián đoạn tháng nào hết mà sao thấy in trên trên thẻ bảo hiểm là thời điểm đủ 5 năm liên tục từ 1/5/2019 vậy ý nghĩa của từ 1/5/2019 là sao ạ. Thời điểm đủ 5 năm liên tục như vậy có sai không và tôi phải làm gì để sửa lại thời điểm đó. Tất cả những thẻ cũ mình còn giữ lại hết. Hồ sơ điều chỉnh thời điểm đủ 5 năm liên tục gồm những gì?



Điều chỉnh thời điểm đủ 5 năm liên tụcTư vấn bảo hiểm y tế:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho Tổng đài tư vấn. Với câu hỏi hồ sơ điều chỉnh thời điểm đủ 5 năm liên tục. Chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, về thời gian tham gia bảo hiểm y tế 5 năm liên tục:

Theo thông tin bạn cung cấp, trên thẻ bảo hiểm y tế của bạn có dòng chữ thời điểm đủ 5 năm liên tục từ 1/5/2019 – dòng chữ này có nghĩa là bạn tham gia bảo hiểm y tế đủ 5 năm liên tục từ ngày 1/05/2019.

Căn cứ quy định tại Khoản 5 Điều 12 Nghị định 146/2018/NĐ-CP:

“Điều 12. Thẻ bảo hiểm y tế

Thẻ bảo hiểm y tế do cơ quan bảo hiểm xã hội phát hành, phản ánh được các thông tin sau:

5. Thời gian tham gia bảo hiểm y tế 05 năm liên tục trở lên đối với đối tượng phải cùng chi trả chi phí khám bệnh, chữa bệnh. Thời gian tham gia bảo hiểm y tế liên tục là thời gian sử dụng ghi trên thẻ bảo hiểm y tế lần sau nối tiếp lần trước; trường hợp gián đoạn tối đa không quá 03 tháng.”

Tuy nhiên, theo như thông tin bạn cung cấp thì bạn đã tham bảo hiểm y tế tại công ty từ tháng 12/2012 và tham gia liên tục không bị gián đoạn. Do đó, thời điểm tham gia đủ 5 năm liên tục từ ngày 01/05/2019 trên thẻ của bạn là không đúng quy định pháp luật.

Thứ hai, điều chỉnh thời điểm đủ 5 năm liên tục:

Căn cứ quy định tại điểm c Khoản 1 Điều 19 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014:

“Điều 19. Đổi thẻ bảo hiểm y tế

1. Thẻ bảo hiểm y tế được đổi trong trường hợp sau đây:

c) Thông tin ghi trong thẻ không đúng.”

Do đó, khi thông tin trên thẻ bảo hiểm y tế không đúng thì bạn có thể làm hồ sơ điều chỉnh thông tin trên thẻ bảo hiểm y tế.

Điều chỉnh thời điểm đủ 5 năm liên tục

Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172  

Căn cứ quy định tại Phiếu giao nhận hồ sơ 610/…/THE thì bạn cần chuẩn bị những giấy tờ sau: 

+) Tờ khai cung cấp và thay đổi thông tin người tham gia BHXH, BHYT (mẫu TK1-TS, 01 bản/người);

+) Thẻ BHYT cũ còn giá trị;

Nơi nộp hồ sơ: Bạn có thể nộp qua đơn vị nơi đang làm việc hoặc tự nộp lên cơ quan bảo hiểm xã hội.

Về thời gian giải quyết: 03 ngày làm việc 

Ngoài ra bạn có thể xem thêm bài viết: 

Tham gia bảo hiểm y tế 5 năm liên tục được hưởng quyền lợi gì?

Tham gia BHYT 5 năm liên tục có được hưởng 100% chi phí khám chữa bệnh?

Nếu trong quá trình giải quyết có vấn đề gì vướng mắc. Bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7:1900.6172 để được tư vấn trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi