Hưởng thai sản mà không cần đóng đủ 6 tháng BHXH trước khi sinh

Hưởng thai sản mà không cần đóng đủ 6 tháng BHXH trước khi sinh

Có trường hợp nào mà lao động nữ sinh con không cần đóng đủ 6 tháng bảo hiểm xã hội trước khi sinh vẫn được nhận tiền thai sản không ạ? Em cảm ơn nhiều ạ?



Tư vấn chế độ thai sản:Không cần đóng đủ 6 tháng

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấnVề trường hợp hưởng thai sản mà không cần đóng đủ 6 tháng BHXH trước khi sinh; chúng tôi xin được trả lời bạn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014:

“Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

3. Người lao động quy định tại điểm b khoản 1 Điều này đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con”.

Không cần đóng đủ 6 thángTổng đài tư vấn chế độ thai sản trực tuyến 24/7: 1900 6172

Theo quy định này, trong trường hợp lao động nữ sinh con đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con. 

Kết luận:

Tóm lại, lao động nữ vẫn được hưởng thai sản mà không cần đóng đủ 6 tháng BHXH trước khi sinh nếu đáp ứng đầy đủ các điều kiện sau:

– Đã đóng bảo hiểm ít nhất 12 tháng và khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở y tế có thẩm quyền. 

– Đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm tại bài viết: 

Thời hạn nộp hồ sơ giải quyết chế độ thai sản

Nghỉ chế độ thai sản có phải đóng bảo hiểm y tế?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

 

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button