Làm mất sổ bảo hiểm xã hội có được hưởng trợ cấp thất nghiệp?

Làm mất sổ bảo hiểm xã hội có được hưởng trợ cấp thất nghiệp?

Tôi muốn hỏi về làm mất sổ bảo hiểm xã hội có được hưởng trợ cấp thất nghiệp? Cách đây 3 tháng tôi có nghỉ việc tại 1 công ty; và thời gian đóng bảo hiểm của tôi được 1 năm. Sau đó tôi nghỉ làm và đã lấy sổ bảo hiểm nhưng chưa rút tiền trong sổ. Hiện tại tôi đã làm mất sổ. Vậy giờ tôi muốn lấy trợ cấp thất nghiệp nhưng không cần làm lại sổ có được không? Tôi xin cảm ơn.



Làm mất sổ bảo hiểm xã hộiTư vấn Bảo hiểm thất nghiệp:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới công ty Tổng đài tư vấn. Với câu hỏi của bạn; chúng tôi xin trả lời bạn như sau:

Thứ nhất, về hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp:

Căn cứ theo quy định tại Điều 16 Nghị định số 28/2015/NĐ-CP thì:

“Điều 16. Hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp

1. Đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp theo mẫu do Bộ trưởng Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội quy định.

2. Bản chính hoặc bản sao có chứng thực của một trong các giấy tờ sau đây xác nhận về việc chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc:

a) Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đã hết hạn hoặc đã hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động;

b) Quyết định thôi việc;

c) Quyết định sa thải;

d) Quyết định kỷ luật buộc thôi việc;

đ) Thông báo hoặc thỏa thuận chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc.

Trường hợp người lao động tham gia bảo hiểm thất nghiệp theo quy định tại Điểm c Khoản 1 Điều 43 Luật Việc làm thì giấy tờ xác nhận về việc chấm dứt hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng là bản chính hoặc bản sao có chứng thực của hợp đồng đó.

3. Sổ bảo hiểm xã hội.

Tổ chức bảo hiểm xã hội thực hiện xác nhận về việc đóng bảo hiểm thất nghiệp và trả sổ bảo hiểm xã hội cho người lao động trong thời hạn 05 ngày làm việc kể từ ngày nhận được đề nghị của người sử dụng lao động.

Đối với người sử dụng lao động là các cơ quan, đơn vị, doanh nghiệp thuộc Bộ Quốc phòng, Bộ Công an thì trong thời hạn 30 ngày, Bảo hiểm xã hội Bộ Quốc phòng, Bảo hiểm xã hội Công an nhân dân thực hiện xác nhận về việc đóng bảo hiểm thất nghiệp và trả sổ bảo hiểm xã hội cho người lao động kể từ ngày nhận được đề nghị của người sử dụng lao động”. 

Như vậy, sổ bảo hiểm xã hội là một trong những giấy tờ bắt buộc và cần phải có để hưởng trợ cấp thất nghiệp. 

Theo thông tin bạn cung cấp; bạn đã nghỉ làm và đã lấy sổ bảo hiểm xã hội và muốn hưởng tiền trợ cấp thất nghiệp nhưng bây giờ đã làm mất sổ bảo hiểm xã hội. Theo quy định trên thì muốn hưởng trợ cấp thất nghiệp bắt buộc bạn phải có sổ bảo hiểm xã hội. Do đó đối với trường hợp của bạn; bạn cần làm thủ tục xin cấp lại sổ bảo hiểm xã hội đã mất. 

Thứ hai, thủ tục cấp lại sổ bảo hiểm xã hội do bị mất: 

Căn cứ theo quy định tại khoản 1 Điều 27 Quyết định 595/QĐ- BHXH ngày 14 tháng 04 năm 2017:

“Điều 27. Cấp lại, đổi, điều chỉnh nội dung trên sổ BHXH, thẻ BHYT

1. Cấp lại sổ BHXH do mất, hỏng

1.1. Thành phần hồ sơ: Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS);

1.2. Số lượng hồ sơ: 01 bộ.”

Như vậy theo quy định trên thì bạn cần chuẩn bị Tờ khai cung cấp và thay đổi thông tin người tham gia BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS) để được cấp lại sổ BHXH. 

Thời gian giải quyết: không quá 10 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định. 

Làm mất sổ bảo hiểm xã hội

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172

Kết luận: 

Đối với trường hợp làm mất sổ bảo hiểm xã hội thì không thể làm hồ sơ để hưởng trợ cấp thất nghiệp theo quy định. Do đó trường hợp này sẽ phải làm thủ tục cấp lại sổ BHXH do bị mất để hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Trên đây là bài viết về vấn đề làm mất sổ bảo hiểm xã hội có được hưởng trợ cấp thất nghiệp? Bạn vui lòng tham khảo thêm thông tin tại bài viết:

Cách tính thời gian và mức hưởng bảo hiểm thất nghiệp

Hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp

Mọi thắc mắc liên quan đến bảo hiểm thất nghiệp liên hệ tới Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7 : 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button