Mai táng phí cho người trên 80 tuổi đang hưởng tuất của người có công

Người trên 80 tuổi đang hưởng tuất

Xin chào anh/chị, tôi muốn tư vấn về chế độ cho người trên 80 tuổi đang hưởng tuất. Bà tôi năm nay 92 tuổi. Bà tôi có ba người con; trong đó có hai người là liệt sĩ. Bà tôi hưởng chế độ tuất cho thân nhân hai liệt sĩ. Tháng 06/2017, bà tôi mất. Vậy bà tôi được hưởng các chế độ gì? Mong anh chị tư vấn giúp tôi, tôi xin chân thành cảm ơn!


Người trên 80 tuổi đang hưởng tuấtTư vấn bảo hiểm xã hội: 

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấnVới câu hỏi về người trên 80 tuổi đang hưởng tuất; chúng tôi xin trả lời bạn như sau:

 Về chế độ thân nhân người có công đang hưởng tuất mà chết:

Căn cứ theo quy định tại Điều 20 Nghị định 31/2013/NĐ-CP:

“Điều 20. Chế độ trợ cấp tiền tuất hàng tháng

5. Thân nhân của liệt sĩ đang hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng mà chết, người tổ chức mai táng được nhận mai táng phí; đại diện thân nhân được hưởng trợ cấp một lần bằng ba tháng trợ cấp ưu đãi.”

Như vậy, thân nhân liệt sĩ đang hưởng tuất mà chết; gia đình thân nhân được hưởng các chế độ sau:

+) Căn cứ mục C phụ lục số 01 Nghị định 20/2015/NĐ-CP thì chế độ mai táng phí bằng 10 lần mức lương cơ sở;

+) Chế độ trợ cấp một lần; mức hưởng bằng 03 tháng trợ cấp ưu đãi;

Về chế độ người trên 80 tuổi chết:

Căn cứ theo tại Điều 11 Nghị định 136/2013/NĐ-CP:
“Điều 11. Hỗ trợ chi phí mai táng

1. Những đối tượng sau đây khi chết được hỗ trợ chi phí mai táng:

a) Đối tượng quy định tại các Khoản 1, 2, 3, 5 và 6 Điều 5 Nghị định này đang hưởng trợ cấp xã hội hàng tháng;

c) Người từ đủ 80 tuổi trở lên đang hưởng trợ cấp tuất bảo hiểm xã hội hàng tháng, trợ cấp hàng tháng khác.”

Như vậy, người từ đủ 80 tuổi chết thì gia đình được hưởng mai táng phí. Trong trường hợp của bạn: bà bạn năm 92 tuổi. Bà đang hưởng trợ cấp ưu đãi cho thân nhân người có công. Do đó khi bà bạn mất, bà bạn sẽ được hưởng trợ cấp mai táng phí.

Về mức hỗ trợ mai táng phí cho người cao tuổi:

Theo Khoản 4, Điều 11 Nghị định 136/2013/NĐ-CP:

“Điều 11. Hỗ trợ chi phí mai táng

2. Mức hỗ trợ chi phí mai táng đối với đối tượng quy định tại Khoản 1 Điều này bằng 20 lần mức chuẩn trợ giúp xã hội quy định tại Khoản 1 Điều 4 Nghị định này. Trường hợp đối tượng quy định tại Khoản 1 Điều này được hỗ trợ chi phí mai táng với các mức khác nhau thì chỉ được hưởng một mức cao nhất.”

Như vậy, mức hỗ trợ mai táng phí bằng 20 lần mức chuẩn trợ cấp. Hiện tại mức chuẩn trợ giúp xã hội bằng 270.000 đồng, tương đương 5.400.000 đồng.

Người trên 80 tuổi đang hưởng tuất

Tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172

Kết luận:

Tóm lại, trong trường hợp của bạn: bà bạn là thân nhân hai liệt sĩ; đang hưởng tuất hàng tháng. Bà bạn năm nay 92 tuổi và vừa mất. Do đó bà bạn được hưởng chế độ mai táng phí cho thân nhân người có công bằng 12.100.000 đồng. Bên cạnh đó gia đình bạn còn được hưởng trợ cấp một lần bằng 3 tháng trợ cấp tuất bà bạn đang hưởng.

Trên đây là giải đáp về vấn đề: Người trên 80 tuổi đang hưởng tuất của hai đối tượng người có công.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm tại các bài viết:

Người cao tuổi chết có được hỗ trợ chi phí mai táng không?

Nhận mai táng phí cho thân nhân liệt sĩ hay người cao tuổi?

Nếu còn vấn đề vướng mắc về Người trên 80 tuổi đang hưởng tuất; bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi