Mức đóng của đối tượng sinh viên khi tham gia bảo hiểm y tế

Mức đóng của đối tượng sinh viên khi tham gia bảo hiểm y tế

Mức đóng của đối tượng sinh viên khi tham gia bảo hiểm y tế. Em là sinh viên nhưng không đóng tiền đúng hạn nên không mua được bảo hiểm y tế. Bây giờ em có thể mua bảo hiểm y tế cá nhân mà vẫn dưới dạng sinh viên được không ạ? Và giá của bảo hiểm khi em mua như vậy là bao nhiêu ạ? Em xin cảm ơn tổng đài đã tư vấn giúp.



Mức đóng của đối tượng sinh viênTư vấn bảo hiểm y tế:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấn. Với câu hỏi của bạn về vấn đề mức đóng của đối tượng sinh viên khi tham gia bảo hiểm y tế, chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ khoản 3 Điều 4 Nghị định 146/2018/NĐ-CP hướng dẫn thực hiện BHYT quy định nhóm được ngân sách nhà nước hỗ trợ mức đóng trong đó có đối tượng: “ Học sinh, sinh viên“.

Bên cạnh đó, căn cứ theo quy định tại Điểm a Khoản 5 Điều 9 Nghị định 146/2018/NĐ-CP thì:

“Điều 9. Phương thức đóng bảo hiểm y tế của một số đối tượng

5. Đối với học sinh, sinh viên quy định tại khoản 3 Điều 4 Nghị định này:

a) Định kỳ 03 tháng, 06 tháng hoặc 12 tháng, học sinh, sinh viên hoặc cha, mẹ, người giám hộ của học sinh, sinh viên có trách nhiệm đóng bảo hiểm y tế phần thuộc trách nhiệm đóng theo quy định tại khoản 2 Điều 10 Nghị định này cho cơ quan bảo hiểm xã hội;”

Như vậy, đối với trường hợp của bạn, bạn là sinh viên nhưng không đóng tiền đúng hạn. Và hiện tại bạn muốn tham gia bảo hiểm y tế thì bạn có thể lên cơ quan bảo hiểm xã hội cấp quận huyện nơi cấp thẻ BHYT cho trường bạn để làm thủ tục tham gia BHYT.

Đối tượng sinh viên được hỗ trợ 30% mức đóng theo quy định tại Điểm c Khoản 1 Điều 8 Nghị định 146/2018/NĐ-CP như sau:

“Điều 8. Mức hỗ trợ từ ngân sách nhà nước

1. Từ ngày Nghị định này có hiệu lực thi hành, mức hỗ trợ từ ngân sách nhà nước cho một số đối tượng như sau:

c) Hỗ trợ tối thiểu 30% mức đóng bảo hiểm y tế đối với đối tượng quy định tại khoản 3 và 4 Điều 4 Nghị định này.”

Về mức đóng bảo hiểm y tế cho đối tượng này được quy định tại Điểm đ, Khoản 1, Điều 7 Nghị định 146/2018/NĐ-CP. Cụ thể:

“đ) Bằng 4,5% mức lương cơ sở đối với các đối tượng khác;“

Như vậy, theo quy định của pháp luật thì mức đóng bảo hiểm y tế của học sinh, sinh viên trong 1 năm được tính bằng:

12 x 70% x 4,5 % x 1.490.000 = 563.220 đồng (mức lương cơ sở hiện nay theo Nghị định 38/2019/NĐ-CP là 1.490.000 đồng/tháng).

Kết luận: Bạn vẫn mua được BHYT theo đối tượng sinh viên với mức đóng là  563.220 đồng/năm.

Mức đóng của đối tượng sinh viên

 Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Trên đây là bài viết tư vấn về vấn đề mức đóng của đối tượng sinh viên khi tham gia bảo hiểm y tế. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo các bài viết sau:

Sinh viên đi khám bệnh mà quên thẻ BHYT thì được hưởng với mức bao nhiêu?

Đang nằm viện mà thẻ BHYT sinh viên hết hạn thì có được BHYT thanh toán?

Nếu trong quá trình giải quyết còn thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button