19006172

Chậm cấp lại thẻ BHYT cho người tham gia bị phạt như thế nào?

Chậm cấp lại thẻ BHYT cho người tham gia bị phạt như thế nào?

Cho tôi hỏi về vấn đề bảo hiểm y tế như sau: Theo quy định hiện hành thì thông thường mất bao nhiêu ngày chờ đợi thì người tham gia sẽ được cấp lại thẻ BHYT? Trong trường hợp cơ quan nhà nước chậm cấp thẻ BHYT, quá thời hạn theo quy định mà vẫn chưa cấp thẻ cho người tham gia thì có phải chịu trách nhiệm gì hay không? Bị phạt như thế nào? Xin cảm ơn tổng đài tư vấn rất nhiều.



Chậm cấp lại thẻ BHYT

Hỗ trợ tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, quy định về thời hạn cấp lại thẻ BHYT

Căn cứ theo quy định tại Khoản 2 Điều 30 Quyết định 595/QĐ-BHXH quy định như sau:

“Điều 30. Cấp thẻ BHYT

2. Cấp lại, đổi thẻ BHYT

2.1. Trường hợp không thay đổi thông tin: không quá 02 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định. Từ ngày 01/01/2019 trở đi: trong ngày khi nhận đủ hồ sơ theo quy định.

2.2. Trường hợp thay đổi thông tin: không quá 03 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định.

2.3. Trường hợp người tham gia đang điều trị tại các cơ sở KCB, thực hiện trong ngày khi nhận đủ hồ sơ theo quy định.”

Bên cạnh đó, căn cứ theo quy định tại Khoản 32 Điều 1 Quyết định 505/QĐ-BHXH năm 2020thì:

“Điều 1. Sửa đổi, bổ sung một số Điều của Quy trình thu bảo hiểm xã hội (BHXH), bảo hiểm y tế (BHYT), bảo hiểm thất nghiệp (BHTN), bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp (BHTNLĐ, BNN); quản lý sổ BHXH, thẻ BHYT ban hành kèm theo Quyết định số 595/QĐ-BHXH ngày 14/4/2017 của Tổng Giám đốc Bảo hiểm xã hội Việt Nam như sau:

32. Sửa đổi, bổ sung Điểm 2.1 Khoản 2 Điều 30 như sau:

“2.1. Trường hợp không thay đổi thông tin: trong ngày khi nhận đủ hồ sơ theo quy định.”

Như vậy, theo quy định trên thì đối với trường hợp cấp lại thẻ BHYT mà không thay đổi thông tin hoặc người tham gia đang điều trị tại các cơ sở KCB thì bạn sẽ được cấp lại luôn trong ngày khi nhận đủ hồ sơ. Đối vơi trường hợp có thay đổi thông tin trên thẻ thì thời gian cấp lại sẽ không quá 03 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định.

Thứ hai, chậm cấp lại thẻ BHYT cho người tham gia bị phạt như thế nào?

Căn cứ theo quy định tại Khoản 3 và Khoản 4 Điều 63 Nghị định 176/2013/NĐ-CP thì:

“Điều 63. Vi phạm quy định về cấp, cấp lại, đổi thẻ bảo hiểm y tế

3. Phạt tiền đối với hành vi cấp lại, đổi thẻ bảo hiểm y tế chậm từ 10 ngày làm việc trở lên so với thời gian quy định theo một trong các mức sau đây:

a) Từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng đối với trường hợp cấp lại, đổi thẻ bảo hiểm y tế chậm dưới 50 thẻ;

b) Từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với trường hợp cấp lại, đổi thẻ bảo hiểm y tế chậm từ 50 thẻ đến dưới 100 thẻ;

c) Từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với trường hợp cấp lại, đổi thẻ bảo hiểm y tế chậm từ 100 thẻ đến dưới 500 thẻ;

d) Từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với trường hợp cấp lại, đổi thẻ bảo hiểm y tế chậm từ 500 thẻ đến dưới 1.000 thẻ;

đ) Từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với trường hợp cấp lại, đổi thẻ bảo hiểm y tế chậm từ 1.000 thẻ trở lên.

4. Biện pháp khắc phục hậu quả:

Buộc hoàn trả chi phí khám bệnh, chữa bệnh theo phạm vi quyền lợi và mức hưởng bảo hiểm y tế mà đối tượng tham gia bảo hiểm y tế đã phải tự chi trả (nếu có) đối với hành vi quy định tại Khoản 2 và Khoản 3 Điều này. Trường hợp không hoàn trả được cho đối tượng thì nộp vào ngân sách nhà nước.”

Như vậy, trường hợp đối với hành vi cấp lại thẻ BHYT chậm từ 10 ngày làm việc trở lên so với thời gian quy định thì sẽ bị xử phạt tiền cụ thể dựa trên số lượng thẻ chậm cấp và có thể bị phạt tiền từ 300.000 đồng đến 10.000.000 đồng.

Ngoài ra, còn phải buộc hoàn trả chi phí khám bệnh, chữa bệnh theo phạm vi quyền lợi và mức hưởng bảo hiểm y tế mà đối tượng tham gia bảo hiểm y tế đã phải tự chi trả (nếu có).

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến – 1900 6172 để được tư vấn và giải đáp trực tiếp.

Cấp lại thẻ BHYT vùng 135 khi đã nghỉ việc ở công ty

Hồ sơ thủ tục xin cấp lại thẻ BHYT gồm những gì?

mặt nạ đất sét