19006172

Thủ tục và thời gian cấp lại thẻ BHYT khi bị mất như thế nào?

Thủ tục và thời gian cấp lại thẻ BHYT khi bị mất như thế nào?

Xin chào tổng đài! Em muốn tư vấn về thẻ BHYT. Em bị mất thẻ BHYT, vậy bây giờ em muốn xin cấp lại BHYT thì có được không? Nếu được thì thủ tục và thời gian cấp lại thẻ BHYT khi bị mất như thế nào? Trong thời gian chờ cấp thẻ BHYT thì em có được đi khám không, hay phải đợi đến khi có thẻ thì em mới được đi khám ạ?



Thủ tục và thời gian cấp lại thẻ BHYT

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm y tế qua tổng đài 19006172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, thủ tục và thời gian cấp lại thẻ BHYT khi bị mất như thế nào?

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 18 Luật Bảo hiểm y tế năm 2014 như sau:

“Điều 18. Cấp lại thẻ bảo hiểm y tế

1Thẻ bảo hiểm y tế được cấp lại trong trường hợp bị mất.

2. Người bị mất thẻ bảo hiểm y tế phải có đơn đề nghị cấp lại thẻ

Căn cứ tại khoản 4 Điều 27 Quyết định 595/QĐ-BHXH quy định về hồ sơ cấp lại, đổi thẻ bảo hiểm y tế như sau:

Điều 27. Cấp lại, đổi, điều chỉnh nội dung trên sổ BHXH, thẻ BHYT

4. Cấp lại, đổi thẻ BHYT

4.1. Thành phần hồ sơ

a) Người tham gia

– Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS).

– Trường hợp người lao động được hưởng quyền lợi BHYT cao hơn: bổ sung Giấy tờ chứng minh (nếu có) theo Phụ lục 03.

b) Đơn vị: Bảng kê thông tin (Mẫu D01-TS).

4.2. Số lượng hồ sơ: 01 bộ.”

Bên cạnh đó, căn cứ theo quy định tại Quyết định 505/QĐ-BHXH quy định như sau:

32. Sửa đổi, bổ sung Điểm 2.1 Khoản 2 Điều 30 như sau:

2.1. Trường hợp không thay đổi thông tin: trong ngày khi nhận đủ hồ sơ theo quy định.”

Như vậy, trong trường hợp bạn làm mất thẻ BHYT thì bạn sẽ được cấp lại theo quy định có đơn đề nghị cấp lại thẻ. Bạn cần chuẩn bị hồ sơ cấp lại thẻ Bảo hiểm y tế do bị mất gồm:

+ Tờ khai cung cấp và thay đổi thông tin người tham gia BHXH, BHYT (mẫu TK1-TS, 01 bản/người).

Sau khi chuẩn bị xong hồ sơ trên thì bạn nộp hồ sơ xin cấp lại thẻ bảo hiểm y tế tại cơ quan bảo hiểm xã hội huyện nơi bạn được cấp phát bảo hiểm y tế. Hồ sơ của bạn sẽ được giải quyết trong ngày khi bên cơ quan bảo hiểm xã hội nhận đầy đủ hồ sơ theo quy định của pháp luật.

Thứ hai, về vấn đề khám chữa bệnh trong thời gian chờ cấp lại thẻ bảo hiểm y tế

Căn cứ tại Khoản 3 Điều 15 Nghị định 146/2018/NĐ-CP có quy định về thủ tục khám chữa bệnh như sau:

“Điều 15. Thủ tục khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế

3. Người tham gia bảo hiểm y tế trong thời gian chờ cấp lại thẻ, đổi thẻ bảo hiểm y tế khi đến khám bệnh, chữa bệnh phải xuất trình giy hẹn cấp lại thẻ, đi thẻ bảo hiểm y tế do cơ quan bảo hiểm xã hội hoặc tổ chức, cá nhân được cơ quan bảo hiểm xã hội ủy quyền tiếp nhận hồ sơ cấp lại thẻ, đổi thẻ cấp theo Mu số 4 Phụ lục ban hành kèm theo Nghị định này và một loại giy tờ chứng minh về nhân thân của người đó.”

Như vậy, trong thời gian bạn đang chờ cấp lại thẻ thì bạn vẫn có thể đi khám, chữa bệnh theo BHYT bình thường bằng cách xuất trình giấy hẹn cấp lại thẻ (giấy hẹn này do cơ quan BHXH nơi nộp hồ sơ cấp lại thẻ cấp cho bạn theo mẫu số 4 Phụ lục ban hành kèm theo Nghị định 146/2018/NĐ-CP) và 1 loại giấy tờ chứng minh nhân thân của bạn có ảnh (ví dụ như chứng minh nhân dân; hộ chiếu hoặc bằng lái xe;…).

Nếu trong quá trình giải quyết còn vấn đề gì thắc mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp

Mới được cấp lại thẻ BHYT có được thay đổi cơ sở khám bệnh, chữa bệnh ban đầu?

Có được thay đổi nơi KCB ban đầu khi cấp lại thẻ bảo hiểm y tế do bị mất?