Mới được cấp lại thẻ BHYT có được thay đổi nơi KCB ban đầu?

Mới được cấp lại thẻ BHYT có được thay đổi nơi KCB ban đầu?

Tôi mới được cấp lại thẻ bảo hiểm y tế do bị mất cách đây 1 tháng. Nay tôi muốn thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu có được không?



Cấp lại thẻTư vấn bảo hiểm y tế:

Với trường hợp của bạn Tổng đài tư vấn xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Khoản 2 Điều 26 Luật bảo hiểm y tế năm 2008 , người tham gia bảo hiểm y tế được đăng kí lại nơi khám, chữa bệnh ban đầu như sau:

Người tham gia bảo hiểm y tế được thay đổi cơ sở đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu vào đầu mỗi quý “.

Trong trường hợp thẻ bảo hiểm y tế được cấp lại do bị mất thì muốn thay đổi thông tin trên thẻ thì bạn phải căn cứ tại quy định tại Khoản 4, Điều 66 Quyết định 1111/2011/QĐ-BHXH: “Thẻ cấp lại do bị mất chỉ được thay đổi thông tin về nhân thân và nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu sau 12 tháng kể từ ngày cấp lại.

Như vậy, theo quy định trên thì sau 12 tháng bạn mới có quyền thay đổi lại nơi khám chữa bệnh ban đầu. Tuy nhiên, do Quyết định 1111 đã hết hiệu lực từ ngày 01/12/2015 và được thay thế bởi  Quyết định 595/QĐ-BHXH và chưa có hướng dẫn cụ thể về trường hợp này, do vậy phải đợi cơ quan bảo hiểm có hướng dẫn thêm.

Hồ sơ để thay đổi nơi khám, chữa bệnh ban đầu trên thẻ bảo hiểm y tế được quy định tại Phiếu giao nhận hồ sơ 610/………./THE như sau:

– Tờ khai cung cấp và thay đổi thông tin người tham gia BHYT(mẫu TK1-TS).

– Thẻ BHYT cũ còn giá trị. 

Số lượng hồ sơ: 1 bộ, nộp tại BHXH quận/huyện.

Cấp lại thẻ

Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Bạn có thể làm thủ tục thay đổi cơ sở khám chữa bệnh ban đầu trên thẻ bảo hiểm y tế từ ngày 20 tháng cuối của quý trước đến ngày 10 tháng đầu của quý sau.

Lưu ý: Cơ sở khám chữa bệnh nơi mà bạn muốn thay đổi làm cơ sở khám chữa bệnh ban đầu phải thuộc danh mục cơ sở khám chữa bệnh ban đầu, đồng thời, bạn phải thuộc đối tượng được đăng ký ở bệnh viện này.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo tại các bài viết sau để biết cụ thể hơn về cấp lại thẻ bảo hiểm y tế:

Quyền lợi BHYT trong thời gian chờ cấp thẻ BHYT

Thời gian cấp thẻ bảo hiểm y tế mới khi bị mất trong bao lâu?

Nếu trong quá trình giải quyết có vấn đề gì vướng mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi