19006172

Mức đóng và mức hưởng BHYT của học sinh khi mua thẻ BHYT ở trường

Mức đóng và mức hưởng BHYT của học sinh khi mua thẻ BHYT ở trường

Con gái tôi năm nay đang trong đợt nghỉ hè để chuẩn bị lên lớp 1, cho hỏi trong thời gian này cháu nó có được hưởng BHYT cho trẻ dưới 6 tuổi nữa không vì con tôi đã đủ 6 tuổi từ 30/4 rồi. Sau này đi học lớp 1 thì cháu sẽ mua BHYT ở trường đúng không ạ? Mức đóng và mức hưởng BHYT của học sinh khi mua thẻ BHYT ở trường là bao nhiêu?



học sinh khi mua thẻ BHYT ở trường

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm y tế qua tổng đài 19006172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, thời hạn sử dụng thẻ bảo hiểm y tế của trẻ em dưới 6 tuổi

Căn cứ theo quy định tại Điều 13 Nghị định 146/2018/NĐ-CP về thời hạn thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng như sau:

2. Đối với đối tượng quy định tại khoản 7 Điều 3 Nghị định này:

a) Trường hợp trẻ em sinh trước ngày 30 tháng 9: Thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng đến hết ngày 30 tháng 9 của năm trẻ đủ 72 tháng tuổi;

b) Trường hợp trẻ sinh sau ngày 30 tháng 9: Thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng đến hết ngày cuối của tháng trẻ đủ 72 tháng tuổi.

7. Đối với đối tượng quy định tại khoản 3 Điều 4 Nghị định này:

a) Thẻ bảo hiểm y tế được cấp hằng năm cho học sinh của cơ sở giáo dục phổ thông, trong đó:

– Đối với học sinh lớp 1: Giá trị sử dụng bắt đầu từ ngày 01 tháng 10 năm đầu tiên của cấp tiểu học;

– Đối với học sinh lớp 12: Thẻ có giá trị sử dụng đến hết ngày 30 tháng 9 của năm đó.

Như vậy, trong trường hợp của bạn, con bạn sinh vào ngày 30/4 tức là sinh trước 30/9 nên thẻ BHYT sẽ có giá trị sử dụng đến hết ngày 30/9. Trong khoảng thời gian này, nếu con bạn đi khám thì thẻ BHYT của con bạn vẫn có giá trị sử dụng.

Thứ hai, mức đóng và mức hưởng BHYT của học sinh khi mua thẻ BHYT ở trường

Về mức đóng BHXH căn cứ theo quy định tại Khoản 3 Điều 4 Nghị định 146/2018/NĐ-CP như sau:

Điều 4. Nhóm được ngân sách nhà nước hỗ trợ mức đóng

3. Học sinh, sinh viên.”

Bên cạnh đó, căn cứ điểm c Khoản 1 Điều 8 Nghị định 146/2018/NĐ-CP như sau:

1. Từ ngày Nghị định này có hiệu lực thi hành, mức hỗ trợ từ ngân sách nhà nước cho một số đối tượng như sau:

c) Hỗ trợ tối thiểu 30% mức đóng bảo hiểm y tế đối với đối tượng quy định tại khoản 3 và 4 Điều 4 Nghị định này.”

Ngoài ra, tại Điểm đ Khoản 1 Điều  7 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định:

1.Mức đóng bảo hiểm y tế hằng tháng của các đối tượng được quy định như sau:

đ) Bằng 4,5% mức lương cơ sở đối với các đối tượng khác;”

Như vây, theo quy định trên, thì mức đóng bảo hiểm y tế đối với học sinh là 4,5% mức lương cơ sở/tháng và học sinh chỉ cần đóng 70% chi phí còn 30% còn lại do ngân sách nhà nước chi trả. Căn cứ quy định tại Nghị định 38/2019/NĐ-CP là 1.490.000 đồng nên mức đóng sẽ là 563.220 đồng. Vậy khi mua thẻ BHYT cho con bạn thì bạn chỉ cần đóng 563.220 đồng/năm.

Về mức hưởng BHYT căn cứ theo quy định tại điểm g Khoản 1 Điều 14 Nghị định 146/2018/NĐ-CP như sau:

Điều 14. Mức hưởng bảo hiểm y tế đối với các trường hợp quy định tạikhoản 1 và khoản 7 Điều 22 của Luật bảo hiểm y tế

1. Người tham gia bảo hiểm y tế khi đi khám bệnh, chữa bệnh theo quy định tại các Điều 26, 27 và 28 của Luật bảo hiểm y tế; khoản 4 và 5 Điều 22 của Luật bảo hiểm y tế thì được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong phạm vi được hưởng với mức hưởng như sau:

g) 80% chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với các đối tượng khác;”

Như vậy, con bạn được hưởng 80% chi phí khám, chữa bệnh khi đi khám bệnh, chữa bệnh đúng tuyến.

Nếu còn vướng mắc xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến – 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Có bắt buộc phải mua bảo hiểm y tế học sinh không?

Có thể đóng BHYT cho con học lớp 1 theo hộ gia đình không?