Mức hưởng bảo hiểm y tế khi đi sinh con trái tuyến năm 2019

Mức hưởng bảo hiểm y tế khi đi sinh con trái tuyến năm 2019

Bảo hiểm đăng kí ban đầu của em là Bệnh viện đa khoa Thống Nhất. Nếu em đi sinh con ở Bệnh viện đa khoa Long Khánh thì được hưởng bao nhiêu phần trăm?



Đi sinh con

Tư vấn bảo hiểm y tế:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Chúng tôi xin được tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Khoản 1 và Khoản 3 Điều 22 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 quy định như sau:

“Điều 22. Mức hưởng bảo hiểm y tế 

1. Người tham gia bảo hiểm y tế khi đi khám bệnh, chữa bệnh theo quy định tại các điều 26, 27 và 28 của Luật này thì được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong phạm vi được hưởng với mức hưởng như sau:

a) 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với đối tượng quy định tại các điểm a, d, e, g, h và i khoản 3 Điều 12 của Luật này. Chi phí khám bệnh, chữa bệnh ngoài phạm vi được hưởng bảo hiểm y tế của đối tượng quy định tại điểm a khoản 3 Điều 12 của Luật này được chi trả từ nguồn kinh phí bảo hiểm y tế dành cho khám bệnh, chữa bệnh của nhóm đối tượng này; trường hợp nguồn kinh phí này không đủ thì do ngân sách nhà nước bảo đảm;

c) 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh khi người bệnh có thời gian tham gia bảo hiểm y tế 5 năm liên tục trở lên và có số tiền cùng chi trả chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong năm lớn hơn 6 tháng lương cơ sở, trừ trường hợp tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến;

d) 95% chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với đối tượng quy định tại điểm a khoản 2, điểm k khoản 3 và điểm a khoản 4 Điều 12 của Luật này;

đ) 80% chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với các đối tượng khác.

Đi sinh con

Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

3. Trường hợp người có thẻ bảo hiểm y tế tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán theo mức hưởng quy định tại khoản 1 Điều này theo tỷ lệ như sau, trừ trường hợp quy định tại khoản 5 Điều này:

b) Tại bệnh viện tuyến tỉnh là 60% chi phí điều trị nội trú từ ngày Luật này có hiệu lực đến ngày 31 tháng 12 năm 2020; 100% chi phí điều trị nội trú từ ngày 01 tháng 01 năm 2021 trong phạm vi cả nước;

Theo thông tin bạn cung cấp, Bảo hiểm đăng kí ban đầu của bạn là Bệnh viện đa khoa Thống Nhất. Bạn muốn đi sinh con ở Bệnh viện đa khoa Long Khánh. Theo danh sách cơ sở KCB của tỉnh Đồng Nai thì hai bệnh viện này đều là bệnh viện tuyến tỉnh. Trường hợp của bạn được xác định là đi sinh con trái tuyến tỉnh. Mức hưởng của bạn là 60% mức hưởng mà đối tượng tham gia BHYT bạn được hưởng khi đi đúng tuyến.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết khác tại:

Đăng ký KCB ban đầu ở quận thì khám ở đâu được hưởng mức đúng tuyến?

Hưởng BHYT với mức đúng tuyến ngoài nơi đăng ký ban đầu

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 19006172 để được tư vấn trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi